Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
    Bài đã đăng
    9
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 1 bài

Chào tất cả các Huynh!

Gần đây tôi hay đi câu cá ở Hồ Đại Dương ở quận 7. Hồ này có nhiều loại cá, như Trắm, Tra, Mè...và rô phi. Tôi ít khi câu được cá tra vì mồi câu chỉ là cám tanh, một ít bột tôm hay thử bằng khoai lang, trứng kiến nhưng không hiệu quả lắm!!!!

Có một vài người câu được cá tra và cũng khá lớn khỏang 3, 4 kg. Duy nhất tôi thấy có 02 người câu được rất nhiều cá tra, mè...nhưng có hỏi về cách làm mồi thì không được họ "tiết lộ" về cách làm mồi. Tôi nhìn thấy giống "cơm mẻ", có mùi chua. Xin các huynh cao thủ trong nghề này, xin dành chút thì giờ hướng dẫn cho tôi cách làm mồi câu cá tra bằng "mẻ chua" hay gì đó tương tự.

Tôi mong nhận được được sự chỉ ẫn của các huynh.

Thân ái

Cường

2. Có 2 thành viên cám ơn Carlson vì bài viết này:

Bài đã đăng
    22
    Cám ơn
    0

Chào pham the cuong. Bạn có thể ghé Tuấn Hàng Xanh mua bún + mẻ chua trộn rồi, khá hiệu quả. Cách móc mồi có thể xem chuyên đề "Câu chìm hồ sâu". Chúc bạn may mắn.

4. Có 2 thành viên cám ơn duyhung vì bài viết này:

Bài đã đăng
    2
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Cho hỏi hồ Đại Dương ở đâu vậy bản ? chỉ dẫn càng chính xác càng tốt. Cá mè , trắm , phi có to ko ?

Bài đã đăng
    35
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Ban Cuong than men!

Ban lam on cho minh hoi cach go tieng Viet, minh tim du moi cach ma khong duoc. Nhan tien ban cho minh hoi duong di den ho Dai Duong o quan 7. Nha minh o quan 10 o ngay cho san van dong Lan Anh. Ho cau do la cau tinh kg hay tinh gio vay Cuong?Neu tinh gio thi bao nhieu 1 ngay vay? O do co de cau khong vay Cuong? Minh cung moi di cau thoi nen can hoc hoi nhieu, bat dau tu nhung ho cau de co ca. Nho chi minh cach go tieng Viet vi co 1 so thac mac muon hoi nhung cao thu o tren 4so9 nay.

Cam on ban Cuong.

HoàngLinh's Avatar
    HoàngLinh đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    57
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3 lần trong 1 bài

Ôi chà, người quen không à.

Các bạn muốn biết đường qua CV Đại Dương à? Dễ thôi:

Nếu đi cầu Tân Thuận, rẽ xuống Huỳnh Tấn Phát, tới ngã 4 Khu Chế Xuất thì rẽ phải xuống đường Nguyễn Văn Linh(phải có nón BH nhé), chạy thẳng tới khi nào gặp ngã 4 Nguyễn Văn Linh-Nguyễn Thị Thập thì rẽ phải, chạy qua 2 ngã 3 bên phải, 1 cây xăng bên trái thì chạy từ từ thấy có cổng chào bên phải thì rẽ vào chạy hết đường là tới.

Nếu đi đường cầu Ông Lãnh thì bạn qua cầu rồi rẽ phải xuống đường Hoàng Diệu, chạy thẳng tới ngã 3 Khánh Hội thì rẽ trái chạy thẳng lên cầu Kênh Tẻ, chạy khoảng 500m thì gặp bùng binh trồng hoa, bạn rẽ trái, khoảng 100m bạn rẽ phải xuống đường Lê Văn Lương, chạy khoảng 500m, bạn rẽ trái(đèn xanh-đèn đỏ) xuống đường Nguyễn Thị Thập, chạy khoảng 300m, giảm tốc độ thấy có cổng chào bên trái thì rẽ vào, chạy thẳng tới cuối đường, vào gửi xe, mua vé 30.000đ/vé/cần/ngày(không tính nửa ngày đâu) từ 07:00 - 18:00, tuy nhiên 1 vé câu 2 cần được, nếu có bảo vệ thì nhấc 1 cần lên, nhưng nếu câu ngày thì bảo vệ ít khi kiểm tra lắm.

Các bạn mang thêm cần câu tay nữa, cá tra thì từ 3-4kg, mè và trắm trôi cỡ 600gr trở lên, rô phi nếu câu khéo thì cỡ 500gr, loại 20con/kg cũng có?(loại này phá mồi kinh hoàng quá).

Còn phần mồi:

Cá tra: ít ăn bún mẻ lắm bạn cường ơi, các bạn để ý thấy có mấy cô bé cho cá ăn buổi chiều, thường đẩy xe cám đi sau lưng các bạn đó, chịu khó đá lông nhéo mấy cái, xúc lấy 1 xúc cám tanh hột lớn, về xay mịn, khi nào đi câu nhớ mua thêm mấy quả chuối tây chín mềm, bóp nát ra, lấy nước hồ câu trộn tất cả lại cho nhuyễn là câu tốt. Nhớ là, nếu câu cá tra thì ngồi 2 đầu hồ(hoặc gầm cầu, hoặc kế bên toilet_xin lỗi nhé), giữa hồ cá tra ít khi ăn lắm.

Cá trắm và mè: Các bạn vào "Kho Tàng Thông Tin" lấy bài dạy làm mồi khoai chua của anh Nguyên về làm là chắc cú có cá, nếu ngại làm thì ra hàng Phượng, mua ít khoai chua về trộn cùng với phomai, sữa bột, nước dâu tây ủ 1 tuần là câu tốt. Tôi thường câu bằng mồi này, thả xuống là có cá, cách đây 2 tuần câu ham quá, "gửi" luôn 1 bộ thẻo, lưỡi và phao lên trên dây đối diện, chả biết còn nữa không?

Nếu bạn cường muốn nuôi mẻ, khi nào hẹn nhau đi câu tôi mang đi cho 1 ít, về nuôi dễ lắm, các bạn có đi câu ở đây thì tới sớm 1 chút, kiếm gốc cây si mà ngồi, chiều nắng hơi bị rát mặt.

Thân

8. Có 3 thành viên cám ơn HoàngLinh vì bài viết này:

Bài đã đăng
    22
    Cám ơn
    0

Chào tất cả. Nếu chủ nhật này sắp xếp được mình sẽ qua Đại dương câu thử. Lâu rồi không câu các hồ ở quận 7. Bạn nào hay câu ở đó cho mình hỏi tí nhé... Không biết hồ Đại dương rộng và sâu không, chủ nhật có câu giải gì không? Biết để chuẩn bị mồi, đồ cho phù hợp. Cảm ơn nhiều.

Bài đã đăng
    35
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Làm ơn cho em hỏi về mồi cá tra !

Em chỉ mới câu cá thôi nhưng mà em rất mê câu cá tra, các bác làm ơn cho em hỏi mình mua hèm của rượu về bóp với bún thì câu có nhạy hơn bún mẻ không vậy?Em chưa thử lần nào nhưng mà em thấy hèm ủ chua thơm hơn bún mẻ ( đó là em thấy vậy thôi còn con cá tra nó có thấy vậy không thì em chịu thôi vì chưa thử lần nào ). Nhân tiện các bác cho em hỏi về địa chỉ của 1 số hồ câu tính giờ có thả nhiều cá tra và ăn mồi bún mẻ vì ngoài ao đôi và cv lê thị riêng thì em không biết câu ở đâu nữa. Cám ơn các bác nhiều và chúc bác nào ở trên 4so9 cũng đều câu đươc nhiều cá.

Bài đã đăng
    9
    Cám ơn
    0

Xin chào tất cả các Huynh,

Đầu thư xin cảm ơn mọi người đã có lòng chiếu cố đến việc tôi xin chỉ giáo về cách làm mồi câu cá tra. Thật lòng mà nói, tôi cũng đã thử cách trộn chuối với cám tanh nhưng không hiệu quả!!!!!!! (sorry nhiều). Còn bún mẻ thì gần như tuyệt vọng rồi?!!!

Tôi cảm giác là cá ở hồ này có "thay đổi khẩu vị" trong ăn uống, có thể còn tùy thuộc vào con nước nữa (lớn, ròng)? Một lần nữa, mong các cao thủ dành một ít thời gian "chỉ bảo" cho tôi trong việc làm mồi câu cá tra hay trắm, mè...thanks a lot.

Hopeful hearing from you soon.

Bài đã đăng
    22
    Cám ơn
    0

Chào pham the cuong,

Không biết ngày bạn câu không dính cá, mọi người khác thì sao? Đi câu dính là thường không "lóc" mới lạ, đùa tí, cố lên bạn ơi. Mấy hôm nay mưa nhiều có thể cá chậm ăn... Vậy bạn hãy thử món lòng gà hay vịt xem sao (cẩn thận ngen, mất vệ sinh và bệnh cúm gà). Quên nữa, nếu đáy hồ có nhiều sình, dùng chì nhẹ thôi nhé. Chúc may mắn.

Bài đã đăng
    2.799
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1.821 lần trong 273 bài

Bạn thử cách làm mồi cá Tra sau:

- Bún tươi, ủ trong 1 đêm trong bao ny-long đen, không cho không khí vào
    - Mẻ bạn mua ở cửa hàng bán thịt chó, đây là nơi mà mẻ là tuyệt nhất đấy
    - Gan gà tươi, phơi khô 1 nắng, xào qua với mỡ heo cho thật chín nhưng không bị cháy , vớt ra nghiền nát, vắt hết mỡ đi, nhồi chung với bún và ít mẻ trước khi đi câu.

Khi câu nhúng thêm mẻ trước khi quăng cần.

Chúc bạn may mắn !

Thân,
    Nguyên

PS: đừng cho tỏi vào món gan xào !

14. Có 4 thành viên cám ơn root vì bài viết này:

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin topic