Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
kết quả từ 1 tới 7 trên 7
    quoc viet's Avatar
    quoc viet đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    60
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 1 bài

Chào mọi người

Đọc bài nhật ký Côn Đảo sướng quá. Ở Đà Nẵng thấy người ta lưới cá Thu nhưng em không biết câu như thế nào. Anh Nguyên và các tiền bối chỉ giúp em cách câu cá Thu với!!!.

Xin đa tạ

Em Việt

Bài đã đăng
    2.799
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1.821 lần trong 273 bài

Câu cá Thu cũng hoành tráng lắm. Anh Hán chắc chắn có nhiều kinh nghiệm hơn mình. Anh Hán cho ý kiến thêm nhé.

Cá Thu ăn nổi và lửng. Câu cá Thu đứng trên thuyền neo (không di chuyển) dùng thẻo dài buộc thẳng vào lưỡi. Bạn có thể thấy cách móc cá Đổng vào lưỡi câu trong bài Côn Đảo rồi. Nếu nước chảy thì thêm 1 cục chì 10g vào dây cách mồi chừng 3 sải. Sau đó cứ thả ra cho cá chạy ra khỏi phạm vi thuyền. Thi thoảng gióng dây nhẹ tay để cá đau sẽ chạy xa hơn. Tuy nhiên đừng thả dây nhanh quá (mỗi lần thả chừng 5-7m, đơi tí, nhóng dây vài cái nhẹ rồi thả tiếp), kẻo cá Đổng chui vào rạng đáy. Câu bằng Nhồng mồi hay Mực cũng vậy. Tuy nhiên câu bằng cá Trích thì OK không lo xuống đáy. Thả cho cá chạy ra khoảng 60-70m là OK. Anh Hán có khi thả cá mồi ra xa đến 150m !

Cá Thu ăn hỗn, táp mồi rồi phóng ngay nên không cần canh cần câu đâu ! Nó cắn hụt thì thôi, cắn trúng lưỡi là rồi đời vì cú giằng rất mạnh, sốc lưỡi ngay. Nó chạy không theo quy luật nào, quặt quẹo rất kinh, nhưng cũng mau mệt !

Nếu bạn dùng khoen để chống xoắn dây thì khoen nhỏ vừa phải thôi nhé.

Chuyện có thật là ở Côn Đảo trong khi câu Đất (câu sát đáy) với chì neo 200g, do nước chảy quá dữ mà anh em thì thích thi thoảng nhóng dây, thế là cục chì và mồi nổi lơ lửng cách đáy đến ... 10-15m, cá Thu cũng chơi luôn mới là ghê !

Còn vụ câu cá Thu bằng cách rê thì bạn cứ anh Hán hay Tuấn HX mà hỏi tới, họ tài lắm !

Chúc bạn câu may mắn và có nhiều cá Thu.

Thân,
    Nguyên

keijiho's Avatar
    keijiho đang off
    Tên thật :
    HỒ VÂN NAM
    Thành viên vững bền của 4so9
    Bài đã đăng
    2.101
    Cám ơn
    317
    Được cám ơn 817 lần trong 322 bài

hix! nghe nói ngứa tay quá. Mấy anh cho em hỏi cách buộc thẻo rê cá chẻm và cá nhồng bằng mồi tôm sống. Có hình cho em xin luôn nhé! cám ơn mấy anh nhiều.

quoc viet's Avatar
    Bài đã đăng
    60
    Cám ơn
    0

Cảm ơn Chú Việt Hoà và anh Nguyên đã nhiệt tình chỉ dẫn. Khi nào có thành quả em sẽ gởi biếu 2 sư phụ những con bự nhất.

Em Việt

Bài đã đăng
    2
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

tai sao anh em khong dung moi ca moi song

Bài đã đăng
    220
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 4 lần trong 3 bài

Gửi bác Việt Hoà & anh Nguyên

Nghe bác Hoà vá anh Nguyên kể vụ câu cá thu hay wá kiến em cũng phát thèm phần móc mồi cá đổng mà anh Nuyên nói là cá sống hả anh.bác Hoà ơi cháu có 1 cái banax sx 5000+cần daiwa 2.4m câu cá thu nổi ko bác.

với lại ở vũng tàu thì nên câu ở đâu mới có cá thu?? vá ở đà nẵng nửa vì hè nay dự định hè này cháu sẽ ra đà nẵng chơi

xin cảm ơn ạ

Dương

quoc viet's Avatar
    Bài đã đăng
    60
    Cám ơn
    0

Chào bạn Dương

Việt chưa câu được cá Thu nhưng thấy người ta lưới được ở bán đảo Sơn Trà.

Đi đường tới bãi bụt, chạy thẳng tiếp tục đến hết đường có khu du lịch. Gỏi xe và đi thúng ra bè nuôi cá.

Thông tin topic