Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
kết quả từ 1 tới 7 trên 7
    haithanh's Avatar
    haithanh đang off Thành viên gắn bó với 4so9
    Bài đã đăng
    157
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Xin chào các anh chị!
    Em là người mới tập câu. Muốn mua một cái cần câu máy. Mặc dù đã đọc rất nhiều thông tin quý báu trên diễn đàn này nhưng vẫn có nhiều thắc mắc cần mong anh chị giải đáp hộ. Mấy bác ở trên này chỉ toàn đề cập đến các hãng danh tiếng, trong khi đó ở VN hàng của TQ chiếm đa số. Em nghĩ nhiều người mới tập câu như em sẽ chọn mua hàng TQ vì nó phù hợp với túi tiền. Nhưng trên web4so9 em không thấy đề cập đến cần và máy loại này.
    Em cần sắp một cái cần máy để đi câu ở các bãi rạng là chủ yếu, thỉnh thoảng đi ghe để câu và nhiều lúc câu ở các sông hồ. Vậy thì:
    - Nên mua máy đứng hay máy ngang?
    - Chiều dài cần khoảng bao nhiêu mét? ống đặc hay rỗng?
    - Có cần mua phao hay không?
    - Kích cỡ và chiều dài của cước, lưỡi, chì?
    Em nghĩ lúc ném câu ra xa thì chắc là phải cột chì ngay lưỡi câu mới có lực ném được, không biết đúng hay sai nhỉ?
    Mong các bác giúp em với nhé!
    Cám ơn các bác nhiều.

samichina's Avatar
    samichina đang off
    Tên thật :
    Hồng Sơn
    Lâu rồi không đi câu
    Bài đã đăng
    1.402
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 63 lần trong 32 bài

Bạn chỉ cần mua 1 cây cần Viva từ 2,1 - 2,4 mét cho câu trên thuyền và 1 cây câu rạng dài từ 3-4,5m. Hai cây này ko thể câu chung được vì câu rạng cần cần dài, cứng để quăng xa và kéo khi dính rạng, cần ngắn câu trên ghe cho đỡ vướng.

Máy nên mua máy đứng, hiệu EU được rồi, chứa được khoảng 200 mét dây 50 là Ok.

Câu biển (ngọai trừ câu chẽm) ko cần phao. Chì thì từ 80-200 gr, tùy thuộc nước chảy hay đứng.

Lưỡi câu thì tùy thuộc vào câu cá gì, tiệm đồ câu sẽ tư vấn.

Câu biển thì nhất định phải có chì câu.

Thân 

haithanh's Avatar
    Bài đã đăng
    157
    Cám ơn
    1

Mình mới mua máy Tica Streamstar LT4550 giá 165 ngàn. Nghe người bán hàng nói đây là hàng mới ra, liên doanh Nhật và Đài Loan. Họ khuyên mua cái này hơn là máy EU (giá 170 ngàn). Còn cần thì mình mua loại Brother Tolee 3,6m có khoen chống rỉ (Vì nam châm không hít!!). Mình quăng được xa nhất 25m, còn gần nhất là bị cục chì đập vào lưng! Mình có đọc bài "Bộ thẻo câu bờ biển thông dụng", theo bài thì thẻo lưỡi dài quá, vướng như thế thì sao mà quăng được nhỉ!?
    Cám ơn anh Sơn đã chỉ dẫn cho mình!

samichina's Avatar
    samichina đang off
    Tên thật :
    Hồng Sơn
    Lâu rồi không đi câu
    Bài đã đăng
    1.402
    Cám ơn
    13

Ồ.

Bạn mua Tica là tốt rồi, giá này có vẻ mềm quá nhỉ, mua ở đâu vậy?. Nói chung thì liên doanh nhật - đài là không có, nhưng tica cũng là đồ tốt.

Cần 3,6 m câu ven bờ thì good, còn loại khoen bạn nói thì mình cũng ko rành lắm. Nếu để ngồi thuyền câu, bạn phải sắm thêm 1 cây ngắn chút nữa rồi...

Cục chì mà bạn gắn vào để quăng nặng bao nhiêu? Còn cách quăng thì thật dễ. Tùy vào thẻo dài bao nhiêu, nói chung là để cho cục chì cách đầu bu cần khoảng 1-1,5 m. Dùng tay trái mở ga lê, ngón trỏ tay phải thay ga lê giữ dây cước. Sau đó đưa thẳng cần ra đằng sau đầu và bổ mạnh về phía trước theo phương thẳng đứng như bổ củi vậy. Khi cần câu ở góc 50o thì buông ngón trỏ cho dây bắt đầu bay ra và giữ cần ở góc 45o. Khi dây ra hết tầm thì khóa ga lê lại.

Lưu ý khi quăng thì để ý đằng sau nhé, kẻo bạn lại nhấc 1 ai đó quăng xuống nước đấy.

Thân

Bài đã đăng
    186
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần trong 6 bài

con kh thi anh ra cho cau ca co cho rong di,hoi nguoi xung quanh ho chi cho quang!
    em moi cau cung vay ne
    tap quang chung 1 chuc cai la biet roi!!
    nha anh o dau neu co rthe em se giup cho!!!

haithanh's Avatar
    Bài đã đăng
    157
    Cám ơn
    1

Gởi anh Sơn!

Mình mua máy Tica ở ĐN, thấy mobin nó rất nhẹ nhàng, nhìn cũng mướt lắm . Mình dùng nhiều loại chì; 1000g, 800g và nhỏ hơn nữa. Mình câu các bãi rạng ở biển, đá nhiều quá nên toàn mất chì và lưỡi không à! Mình thấy người ta câu cục chì gắn vào gần lưỡi (không có thẻo chì). Còn mình dùng thẻo chì riêng nó hay bị quấn vào thẻo lưỡi lắm!

Gởi Cẩm Huy!

Anh cám ơn lòng tốt của em nha! Rất tiếc nhà anh ở xa, khi nào có dịp anh tới chỗ em nhờ em hướng dẫn vậy!

p/s: Cố gắng type tiếng Việt có dấu Huy nhé!

samichina's Avatar
    samichina đang off
    Tên thật :
    Hồng Sơn
    Lâu rồi không đi câu
    Bài đã đăng
    1.402
    Cám ơn
    13

Dân Đà nẵng có chiêu tránh mất thẻo chì lưỡi như sau:

Dùng dây thẻo dài khỏang 20-25 cm, to (dây 60-70) buộc lưỡi. Chì nhỏ (khỏang 20gr) cũng nằm trên thẻo này. Tác dụng thẻo cứng này làm cho cứng, chì không tụt xuống khe đá tránh mất chì lưỡi.

Nhưng nó cũng làm cho việc quăng ra xa khó khăn vì chì nhẹ.

Thân

Thông tin topic