Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
kết quả từ 1 tới 5 trên 5
    Bài đã đăng
    3
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Chào các bác,,
    Em là thành viên mới chưa biết nhiều về chuyện câu kéo ,,, mà lại thích câu Cá Ngát rất mong bác nào có tuyệt chiêu làm mồi về loại này xin được giúp đõ. cám ơn rất rất nhiều. (em thường câu sông chủ yếu là mồi hả đỏ sao khg thấy hiệu quả cho lắm)

danghai_hcm's Avatar
    danghai_hcm đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    30
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 1 bài

Chào bạn,

Cá ngát ăn mồi tạp và*câu chìm sát đáy. Tùy theo điều kiện của bạn về*tiền bạc*cũng như sự thuận tiện chuẩn bị mồi mà dùng. Các loại mồi có thể câu cá ngát là hà đỏ, hà đen, tôm chết, tôm sống, trùn biển, còng...

Hà đỏ, hà đen có bán ở tiệm đồ câu

Tôm chết mua ở chợ

Tôm sống mua ở chợ hoặc chân cầu, chỗ ghe cào thường ghé lên bán

Trùn biển mua ở Thành gián

Còng*thì tự bắt ở loanh quanh mấy vũng sình gần sông

Lưu ý, tôm sống và trùn biển phải có thêm máy xục ôxy xài pin mua ở tiệm cá kiểng

Đó là chuẩn bị mồi. Tuy nhiên để câu được cá ngát bạn phải nghiên cứu thêm về lịch con nước sông và địa điểm câu. Lịch con nước sông tốt thì câu dễ có cá hơn, địa điểm câu cá ngát thì thường là chân cầu, cảng... nơi có các khe đá cá ngát hay làm tổ sống trong đó

À, câu cá ngát nhớ cẩn thận mấy cái ngạnh của nó, sơ ý nó chích vào người là nghỉ câu vài tuần đó. Tốt hơn hết là câu lên,* bạn dùng kìm bẻ 3 cái ngạnh của nó ngay rồi làm gì hãy làm

Chúc bạn câu được nhiều cá ngát nhé

ledaingoc's Avatar
    ledaingoc đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    49
    Cám ơn
    0

Chào bạn,

Bạn Ngo Quan mến,

Mình cũng hay hóng hớt các anh em khác về mồi, cách câu và bản thân đi câu vài lần cùng anh Đàm Hà Phú ở cửa sông, cửa biển Long Sơn - BàRịa và các đùng, đầm nước mặn thì nhận thấy rằng cứ kiếm mấy con cua cốm, cua lột mềm, hay rạm cũng*được,*sau đó nướng vàng rộm trên than hồng, rồi cuối cùng phết tý bơ đậu phộng lên rồi xắt miếng cỡ ngón tay trỏ gài vào lưỡi câu lưỡi ngạnh vênh, căn chì dằn vừa phải nhấp ở mấy của cống xả nước, chân cầu kè hay đánh thẻo chìm thì cũng hay bắt được ngát lắm, mùi mồi cua lột này mà nướng tới lửa tẩm thêm bơ đậu phọng thì đến bản mỗ đang nướng cũng còn tươm nước chân răng huống hồ là Ngát !

Nhớ bữa đó anh Phú cũng mồi này làm ngay 1 trự Ngát hơn 2 kgs mấy vàng*hườm ngay dưới mống bè nuôi hàu sinh thái ở LongSơn thấy mà mệt với râu, với ngạnh, với da của y thị, alê hấp rửa sơ tý dấm, mổ bụng, chừa gan lại nhồi muối hột đâm nhuyễn với ớt hiểm với bụng rồi dằn ngửa*ả ra, nướng ngay trên than hoa đỏ rực nhắm cùng nước mắt quê hương trong vắt thì chỉ có quên chết, quên chết !

Lê đại Ngọc

maihuong's Avatar
    maihuong đang off
    Tên thật :
    Mai Hương
    Sáng lập viên - BCV CLB câu cá 4so9
    Bài đã đăng
    798
    Cám ơn
    242
    Được cám ơn 166 lần trong 66 bài

Chèn ơi, lâu lắm rồi mới thấy anh Ngọc trên dđ đó nghen ! nhưng mà anh chỉ cách nướng cua cốm lên cho người ăn hay cá ăn vậy !? he he, ngon như thế để câu uổng lắm ! em thấy chỉ cần cua cốm cắt nhỏ ra câu (để đỡ hao!) là tuyệt vời rồi ? dạo này anh đi đâu câu kéo thế, hổng nghe tăm hơi gì ráo ? Chừng nào anh đi câu cá Ngát nhớ gọi tụi em nghen. Chúc anh vui.

Bài đã đăng
    3
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Cám ơn các bạn đã chia sẽ những bí quyết về cách câu & mồi câu cá Ngát ,,

Thông tin topic