Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
    Bài đã đăng
    2.799
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1.822 lần trong 273 bài

New Page 1

CÁCH MÓC MỒI SỐNG - BÀI 1: CÂU SÔNG & HỒ

Một trong những khác biệt lớn nhất mà tôi biết được giữa câu sông và câu hồ là cá sông ăn mồi sống, mồi tự nhiên. Nói thế chứ mọi chuyện không đơn giản như móc con cá con vào lưỡi câu đâu, thưa các bạn. Khối chuyên gia trên thế giới đã đổ mồ hôi sôi nước mắt để nghiên cứu và đúc kết các cách buộc mồi sống hiệu quả nhất khi câu trên sông biển. Sách vở kinh nghiệm thì vô hạn, tôi chỉ xin trích dẫn ra đây một số cách buộc mồi sống để câu trên sông (nước ngọt hay lợ) mà tôi đã có dịp đọc qua và thử qua (tuy không thành công như mong đợi !).

Câu mồi giun que (worm - trùn đất hay trùn huyết):

Mồi giun đương nhiên là mồi thông dụng nhất cho hầu hết các loại cá sông. Thường ta chỉ dùng giun còn sống mà thôi. Bạn có thể buộc một con, hai con hay nhiều hơn vào một lưỡi câu như hình trên. Xin đừng xé nát giun ra mà câu, vì nó sẽ tơi tả hết mùi đặc trưng của giun sau chỉ vài phút.

Câu mồi sâu bướm (caterpillar):

Mồi sâu róm tuy ít dùng nhưng với vài loại cá sông như cá diếc, cá dĩa nó cũng phát huy tác dụng ra phết. Dùng khi sâu còn sống. Ðơn giản là móc lưỡi câu qua lưng con sâu.

Câu mồi dế (cricket):

Mồi dế dùng khá thịnh hành, đặc biệt trong câu cá Dĩa hay cá Chim Trắng. Ngay cả cá Trê cũng khoái mồi này. Cách móc như hình trên là cách đơn giản và hiệu quả nhất, bằng cách móc lưỡi ngay qua nách cách của dế (khá cứng)

Câu mồi cào-cào (grasshopper):

Cũng như mồi dế, tuy cào-cào khó tìm hơn, cũng khá thịnh hành trong câu cá sông. Mồi dế và cào-cào khi dùng cần thủ thưởng thả dây chùng cho nước trôi xuôi dòng tự do làm như dế hay cào-cào đang di chuyển trong lòng nước vậy. Tương tự mồi dế, móc lưỡi qua nách cánh cào-cào, và móc đừng quá sâu.

Câu mồi tôm đồng nước ngọt (crayfish):

Thông thường người ta câu mồi tôm đồng còn sống và xỏ lưỡi câu qua thân ngay khấc đuôi thứ 2. Câu tôm đồng tùy độ lớn và loại cá muốn câu mà ta dùng thêm chì neo loại nhỏ. Nhớ bẻ khớp càng của tôm để nó đừng có mà bò đi lung tung vào các hộc đá thì mất cả mồi lẫn lưỡi !

Nếu bạn dùng mồi tôm đồng đã chết, trườc hết vò con tôm cho hết các chất nhờn trong người nó. Sau đó móc lưỡi qua vòm bụng của nó, đầu lưỡi thòi ra bạn nên móc thêm một mẩu sâu róm cho nhạy mùi.

Câu mồi tôm sú nước ngọt (shrimp):

Nên dùng tôm sú còn sống khi câu và đơn giản là móc qua đuôi tôm. Bạn có thể dùng 1 hoặc hai con móc ngược nhau như hình trên. Nếu buộc phải dùng tôm chết, móc lưỡi vòng qua bụng của tôm.

Câu mồi cá sống (rê hay thả chìm):

Có lẽ đây là cách móc câu các bạn sẽ quan tâm nhất. Tôi đã từng chứng kiến và đọc qua nhiều cách buộc mồi cá con để câu biển cực kỳ phức tạp (đến 15-18 bước). Tuy nhiên để câu sông (nước và sóng không lớn và rê không quá nhanh như ca-no trên biển) thì nó có thể chỉ đơn giản như hình trên. Theo tôi biết (và từng dùng cá chép và mè con để câu), cách buộc mồi cá qua môi và bụng cá rất thông dụng ở Việt Nam để rê cá lóc bông tại những hồ lớn hay sông.

Chúc các bạn may mắn. Hãy cho chúng tôi biết kết quả câu của mình qua webmaster@4so9.com

(Tài liệu tham khảo: "Complete book of fishing knots & rigs", Geoff Wilson, 2000)

noiniemdamme's Avatar
    noiniemdamme đang off
    Tên thật :
    lê bá minh.0978344112
    Thành viên gắn bó với 4so9
    Bài đã đăng
    196
    Cám ơn
    153
    Được cám ơn 35 lần trong 18 bài

thật tình em rất cảm ơn bác về bài viết này.nhưng khổ nổi các hình bác úp lên xem không được,đó mới chính la cái em cần xem nhất.em hy vọng bác có thể làm lại trang này để cho em út có thể học hỏi thêm kinh nghiệm cau kéo.chân thành cám ơn

3. Có 2 thành viên cám ơn noiniemdamme vì bài viết này:

Samicapu's Avatar
    Samicapu đang off
    Tên thật :
    Ngô Hồng Sơn
    Thành viên 4so9 gắn bó với vợ
    Bài đã đăng
    220
    Cám ơn
    121
    Được cám ơn 57 lần trong 31 bài

Trích Nguyên văn bởi noiniemdamme Xem bài viết
    thật tình em rất cảm ơn bác về bài viết này.nhưng khổ nổi các hình bác úp lên xem không được,đó mới chính la cái em cần xem nhất.em hy vọng bác có thể làm lại trang này để cho em út có thể học hỏi thêm kinh nghiệm cau kéo.chân thành cám ơn
    Đúng rồi, tôi chả thấy hình gì cả?
    Thành viên không gắn bó với 4so9, chỉ gắn bó với vợ ! . . .
    Để xem links hoặc ảnh trong chữ ký bạn phải có số bài viết ít nhất là 10 trở lên. Hiện tại bạn đã có 0 bài viết.

5. Có 2 thành viên cám ơn Samicapu vì bài viết này:

Bài đã đăng
    9
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 9 lần trong 5 bài

cứ vào dịp gió heo may chúng tôi lại đi câu cá tráp.vược.kinh nghiệm câu và chọn mồi sống đòi hỏi người phải có kinh nghiệm. chọn tôm câu cá vược phải là tôm chân vàng hoặc chân xanh tôm loại này là tôm tự nhiên rất khỏe ta chọn loại tôm to khoảng 80-100 con 1kg.tôm câu cá tráp nhỏ hơn bằng đầu đũa ăn cơm là ok 2 loại cá này móc mồi như nhau, móc ngang đốt thứ 2 từ đuôi lên chú ý câu ở nơi có nước chảy hơi quẩn là hiệu quả nhất

7. Có 3 thành viên cám ơn phamquangthang1968 vì bài viết này:

Bài đã đăng
    36
    Cám ơn
    8
    Được cám ơn 8 lần trong 8 bài

còn nhiều điều phải nghiên cứu...

nguyenhung5776 đang off
    Tên thật :
    nguyen viet hung
    Thành viên yêu thích 4so9
    Bài đã đăng
    18
    Cám ơn
    2
    Được cám ơn 4 lần trong 4 bài

anh hay up hình lai cho bon em xem nhé, cam ơn vì bài viết nhé

Bài đã đăng
    2
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

tiếc quá không xem hình được

Bài đã đăng
    1
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

thank bạn,nhưng không xem hình được

vipboy2008's Avatar
    vipboy2008 đang off
    Tên thật :
    nguyễn Quốc Thiện
    Thành viên gắn bó xây dựng 4so9
    Bài đã đăng
    387
    Cám ơn
    171
    Được cám ơn 155 lần trong 84 bài

anh này it lên web lắm. đừng pm nữa. vo ích thôi

trucnamnhan đang off
    Tên thật :
    Nguyễn Ngọc Quốc Tiến
    Thành viên yêu thích 4so9
    Bài đã đăng
    14
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 2 bài

Cám ơn Bác đã cho một bài vô cùng bổ ích, nhiều kinh nghiệm, thỏa mãn trong lòng!

14. Những thành viên đã cám ơn trucnamnhan vì bài viết này:

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin topic