Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
Trang 2/3 ĐầuĐầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 21
    Bài đã đăng
    138
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 8 lần trong 6 bài

Chao ban Quynh Nhu,
    Ban noi sai roi,Pure fishing khong phai la hang san xuat do cau ca co cac ten Abu Garcia, Mitchell v,v,...ma chi la hang ban si cac dung cu cau ca thoi,toi chua thay cai can cau nao mang ten Abu Mitchell ..nhu ban noi ca.Rat xin loi ban, toi cau ca va theo doi bao chi cau ca o xu Bac My nay lau roi ma chua thay cai ten nghe nhu...do dom cua Tau.
    Voi lai ban viet "action 100gr-200gr" la y nghia lam sao? theo toi hieu thi action khong co dinh dang gi voi can luong tren,"action" theo toi biet ghi tren can thi noi den do nhay ung cua can khi minh xu dung,co cac loai action nhu sau:
    Ultra light : rat nhe
    Light : nhe
    Medium light: kha nhe
    Medium : trung binh....
    vai dong tham gia voi dan cau que nha hi vong se biet duoc them ve cach cau o VN

Bài đã đăng
    138
    Cám ơn
    0

Thân Chào Bạn Hà Bá,
    Rất cám ơn được sự chỉ dẫn chân tình của bạn.
    Thành thật xin lỗi nhưng mình buộc phải đính chính một số sai lầm căn bản của bạn:
    1. Mình không hề nói có đồ Abu Mitchell, không biết bạn có nhầm lỗi chính tả trong khi đọc hay không. Còn về việc đồ Mitchell Garcia ... thì hy vọng bộ sưu tầm của mình có thể sẽ làm bạn thay đổi nhận thức về dụng cụ câu cá của Mỹ,một lĩnh vực mà bạn quan tâm từ khá lâu như bạn đã đề cập đến. Và để chứng minh cho giá trị của các dụng cụ mình đã sưu tầm, mình vui lòng giới thiệu các lọai giấy bảo hành, thư giới thiệu của những nhà sưu tầm, số seri, giấy xác nhận xuất xứ ... đễ bạn tham khảo.

2. Về Action của cần câu:
    Đúng là sự phân lọai action thường phân chia thành Ultra light, Light, Medium, Heavy... Nhưng đó chỉ là sự phân lọai chung chung. Phân lọai theo gram là cách phân lọai chính xác nhất và không thể nhầm lẫn. Đây là cách phân lọai mà từ dân câu "bán nghiệp dư" như mình cho đến các nhà sản xuất, thiết kế đều phải sử dụng. Không biết ngòai việc quan tâm đến hiệu của đồ câu, bạn có quan tâm đến việc câu cá hay không. Nếu bạn có quan tâm đến việc câu, mình hy vọng kiến thức về cách phân lọai action theo gram sẽ giúp bạn tìm được các lọai cần câu như ý.

Chân thành cám ơn bạn đã quan tâm theo dõi. Chắc chắn mình vẫn còn nhiều thiếu sót, xin bạn vui lòng chỉ bảo thêm.

Cám ơn.
    Quỳnh Như.

Bài đã đăng
    138
    Cám ơn
    0

Chào bạn Q Nhu,
    Cám ơn bạn đã đòi chứng minh hiệu thương mại đồ nghề câu của bạn,có thể bạn đúng,vì tên thương mại như bạn nói quả
    thật tôi không thấy ở xứ này,vì tôi đang xài Fenwick mà có thấy thêm chữ Abu hay Garcia nào cả,có lẻ do mỗi nơi thị
    trường nó mang tên khác,cũng như xe hơi Nissan "bluebird"
    chỉ có ở châu Á,mà qua châu Mỹ thì nó lại là "sentra".Như vậy tôi biết thêm chút nữa.Còn chữ "Action 100gr-300gr" theo bạn nghĩ là ý nghĩa gì? hoặc "medium light action" thì nghĩa làm sao? Hy vọng học thêm cái mới nữa nơi bạn.

Bài đã đăng
    138
    Cám ơn
    0

Thông thường, action của cần câu dao động từ 5g đến 500g. Vì dao động của action quá lớn nên nếu dùng các từ chung chung sẽ rất khó xác định. Nếu ta xác định bằng gram thì rất dễ dàng ngay cả đối với những người có vốn tiếng Anh còn hạn chế.
    Ví dụ: medium action hiện nay thường được dùng để chỉ các action tính bằng gram như sau: 30g-50g, 30g-60g, 40g-60g, 40g-80g, 60g-80g, ...80g-150g (và dĩ nhiên là giá cả cũng như độ cứng của tip cũng có khác biệt không nhỏ).
    Ngòai hai cách phân lọai action trên, hiện nay vẫn còn có các cách khác như phân lọai theo từng lọai hình câu như cần câu biển sâu (deep sea), cần câu hồ (một dạng của Fresh water)..., hoặc phân lọai theo từng nhóm cá cụ thể như cá da trơn (Catfish), Bass (mình xin lỗi vì không biết tên tiếng Việt), hoặc Eel...

Vì kiến thức và khả năng viết của mình có hạn nên trình bày khá rối, mong bạn thông cảm và góp ý thêm.

Quỳnh Như.

Bài đã đăng
    2.799
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1.845 lần trong 276 bài

Chào các vị,

Hai vị cao thủ tranh luận hăng quá :-D Mình thì chưa rõ lắm nên cho mình hỏi một câu nhé: thế 'action' thật sự là gì ? Nó cao hay thấp thì ảnh hưởng thế nào tới độ dẻo hay độ bền hay độ năng của chì hay khả năng quăng mạnh/yếu/xa thế nào ? Mua cần có cần quan tâm đến điều này không ?

Còn nữa, các cần câu sông hồ của Mỹ hay nói là 'chấp nhận trọng lượng dây 6lb' có nghĩa là gì vậy ?

Thân,
    Nguyên

Bài đã đăng
    138
    Cám ơn
    0

Chào Anh Nguyên.
    Anh hỏi một câu rất thông minh và chí lý,mà tôi đang muốn
    trả lời cho QN,nhưng hôm nay tôi vì làm overtime 16 tiếng nên mệt quá,đành hẹn mai trả lời anh và QN vậy.Tôi gửi cho anh 1 đọan mẫu trong sách câu của tôi,anh xem thử coi rõ không?

vietlt's Avatar
    vietlt đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    89
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Cha`o ca'c ban,
    Toi rat me cau ca' va` suu tap fishing tackle.
    Voi 12 nam kinh nghiem di cau nhung toi van thuc su rat an tuong voi kien thuc cua cac ban trong nghe cau.
    Dac biet la` ban Quynh Nhu, toi mong duoc la`m ban va` trao doi them kien thuc va` giu'p nhau co' duoc bo suu tap fishing tackle that phong phu'.
    Mong ban lien lac truc tiep voi toi hoac cho toi biet ca'ch co' the lien lac voi ban.

Than,

Le Tuan Viet
    Email: le-tuan.viet@siemens.com
    Mobile: 090.348.0099

Bài đã đăng
    138
    Cám ơn
    0

Cách hiểu chữ “ Action” ghi trên cần câu.

Để trả lời bạn QN cũng như Anh Nguyen, tui xin giải thích như sau:
    Chữ Action mà ta thường thay ghi trên cần câu, đúng ra là Power hay strength tức là lực kéo của cần .
    Chữ “Action” thật sự là nói đến độ uốn cong của cần ,nó được xác định bởi “ góc độ” xuôi của thân cần câu tính từ tay cầm đến ngọn cần câu trong khi đúc cần. Dân câu chuyên nghiệp phân làm 3 loại :
    - Fast action
    - - Medium action
    - - Slow action

Với một trọng lượng cố định nào đó treo ở đầu cần câu ta sẽ thấy cần :
    Fast action bị cong khoảng 1/5 phần đầu cần
    Medium action bị cong khoảng 2/5 phần đầu cần
    Slow action bị cong khoảng 3/5 phần đầu cần.
    Đây là sự dẻo của cần câu , thí dụ: nếu ta dùng cần Fast action để câu cá ,lúc ta giật cần là lực tác động ngay ở lưỡi câu rất nhanh để móc vào miệng cá.Còn nếu ta dùng cần Slow action, khi ta giật cần thì lực tác động chậm hơn ở lưỡi câu vì cần quá dẻo không truyền hết lực vào lưỡi.
    Còn “Action” như bạn QN nói đến ,đó là power, mà thường các nhà buôn hay lầm lẫn có khi lại là nhà sản xuất nữa. Cái power này có nghĩa là với bao nhiêu lực cần thiết để uốn cong cần câu
    Nó được xác định bởi độ dầy vách của ống cần câu.Phần này được dân kỹ thuật chia làm nhiều loại :
    - Ultra light
    - Medium light
    - Light
    - Medium
    - Heavy duty…
    Sau những chữ này luôn luôn đi kèm con số (10g-30g) hay (1/32oz-1/4oz) hay hơn nữa để nói lên
    các mồi câu ta phải dùng có trọng lượng trong giới hạn đã ghi, kể cả buộc thêm chì nữa.Vì các mồi giả có rất nhiều trọng lượng khác nhau để khi kéo (giống như câu rê), cần + cước làm con mồi giả bơi mới giống như thật được,hoặc tạo tiếng động hay sóng nhỏ như con gì bị rớt và bơi trên mặt nước.Cho nên ta cũng hay thường thấy đi sau chữ “line” là các con số như (6lb-12lb) là nói lên ta nên dùng cước nào trong giới hạn cho phép. Như ta có thể dùng cước 6lb,8lb,10lb,và 12lb.Nếu ta dùng cước quá mức cho phép thì ta quăng mồi không được xa, dễ làm rối cước v.v
    Cho nên khi mua cần câu ta không cần để ý đến những điều kiện trên, nếu ta không câu rê,hay kéo mồi giả. Vài hàng trả lời các bạn.

Bài đã đăng
    138
    Cám ơn
    0

Qunh Nhu, Ha Ba cung cac ban than men,

Cac ban tranh luan qua hang say voi du moi ly le va dan chung Tay, tau, My, Anh...

Nen chang de thoi gian chi dan cho loai Hai Lua chung toi cho nao co nhieu ca, cau the nao hieu qua nhat... thi tot hon.

Mong cac ban chieu co.

Than ai,
    HVH

Bài đã đăng
    138
    Cám ơn
    0

Câu cá là một trong những môn vừa mang tính thể thao vừa là cách giải trí, thư giãn được nhiều người ưa chuộng trong mùa hè. Sau đây là một vài tư vấn nho nhỏ về cách chuẩn bị "đồ nghề" cho hoạt động này.

Đa số phụ kiện phục vụ thú câu cá có trên thị trường là sản phẩm của Trung Quốc, mặc dù một số chủ cửa hàng thường trông mặt khách mà kêu là hàng Đài Loan, có giá cả và chất lượng cao, nhằm "mập mờ" kiếm thêm lời. Tuy vậy, nếu bạn không phải là người quá cầu kỳ thì sản phẩm đồ câu cá do Trung Quốc sản xuất cũng đáp ứng được yêu cầu.

Cần câu của Trung Quốc có thân làm bằng hợp kim, có độ đàn hồi cao. Thân cần câu thường được thiết kế dạng ống lồng vào nhau có thể thay đổi độ dài linh hoạt để đặt cần vào các vị trí khác nhau. Toàn bộ cần câu và phụ kiện có thể thu gọn trong một túi nhỏ, thuận tiện cho việc di chuyển, mang vác. Phổ biến hơn cả có hai loại cần trơn không có mấu dẫn cước và cần có bộ phận lắp bộ quấn dây cước (máy) kèm mấu dẫn cước. Có nhiều kích cỡ: từ loại dài hơn 2 mét, giá chừng 60-150 nghìn đồng/cần, đến loại dài trên 4 mét, giá khoảng 250-350 nghìn/cần.

Cần Hàn Quốc và Nhật giá khá cao, chừng 650 nghìn đồng trở lên. Bộ cuốn cước có thể mua rời, thường dùng cho những người câu trên sông. Máy quay tay Trung Quốc loại quay trực tiếp, kiểu đơn giản giá chừng 60 nghìn đồng/chiếc, loại có bộ phận quấn dây tự động căng, chùng nhịp nhàng, giá cao hơn, tới 100 nghìn đồng/chiếc. Bộ cùng loại của Hàn Quốc giá chừng 300 nghìn đồng.

Phao câu thông thường có trộn chất liệu phát quang dùng trong câu đêm. Tuy nhiên, theo những người câu cá có kinh nghiệm thì loại phao này ánh sáng quá yếu, dùng không hiệu quả, tốt nhất là sử dụng loại phao điện, dùng pin tiểu, có độ phát sáng khá mạnh, giá 10 nghìn đồng/chiếc.

Người mới tập câu nên sử dụng loại lưỡi tự động, cấu tạo bằng một lò xo tròn ở giữa, là nơi gắn chính, và 4 lưỡi có mồi gắn xung quanh. Với loại cần này, khi cá đớp, lưỡi câu sẽ tự đóng, người câu khi thấy phao động chỉ việc cuốn cước thu "thành quả". Người mới câu thường sử dụng lưỡi đơn, câu nhát một, nhưng người câu có kinh nghiệm thường sử dụng lưỡi chùm hay tên khác là "lưỡi lục" bao gồm 6 lưỡi với mồi câu để ở giữa, chỉ cần thấy phao động đậy vừa mức là có thể giật ngay, lưỡi câu sẽ móc vào khu vực quanh miệng cá chứ không nhất thiết phải đợi cá đớp hẳn mồi.

Theo các "cao thủ" trong nghề, mồi câu và "thính" câu là vấn đề quan trọng nhất để câu cá có kết quả. Mỗi loại cá cần phải có một loại mồi riêng khác nhau. Ví dụ, cá chép, cá mè thì ưa giun đỏ; cá trôi, cá trê thích tôm; sẽ có hiệu quả với cá trắm nếu dùng mồi hay thính có mùi trứng gà ung... Một số loại thính bột và hương liệu bán sẵn của Trung Quốc trên thị trường cũng có tác dụng khá tốt. Ở Hà Nội, những khu vực có nhiều hồ câu cá là đường cao tốc Thăng Long - Nội Bài, khu vực Gia Lâm, đầu đường Láng - Hòa Lạc...

Trang 2/3 ĐầuĐầu 123 cuốicuối

Thông tin topic