Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16

Ðề tài: Dây câu cá chim

Bài đã đăng
    17
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 4 lần trong 4 bài

Xin chào đại gia đình 4so9

Xin vui lòng chỉ dùm em dây câu cột gần lưỡi để em câu cá chim. Vì khi câu mà gặp nó thì em mất cả chì lẫn mồi.... hu hu hu. Nên lấy dây gì thì cá chim cắn không đứt ? chỉ cho em với hu hu.

Huỳnh Mỹ's Avatar
    Huỳnh Mỹ đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    90
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3 lần trong 3 bài

Mình thường dùng dây dù (còn gọi là siêu bền) có bán ở các tiệm đồ câu là thẻo câu cá chim. Nói chung khi dính cá chim bạn nên quay thật nhanh vào, đừng sợ vuột thì sẽ đỡ đứt dây hơn. Cá chim ở hồ câu thường ăn theo giờ và xơi ào ào, lỡ vuột quăng ra lại dính tiếp. Chúc bạn may mắn.

Pktuong's Avatar
    Pktuong đang off Thành viên vững bền của 4so9
    Bài đã đăng
    791
    Cám ơn
    15
    Được cám ơn 50 lần trong 31 bài

Cái vụ này thì mình biết chút ít và có mẹo nhỏ cho bạn Lộc (?)

Hồi mới câu cá chim trắng bị nó xơi đứt thẻo lữỡi hòai. tức lắm!

Tui cũng như bạn, tìm mọi nguời để hỏi. Cách giải quyết vấn đề không phải ở sợ dây thẻo!!!

Mà là ở cần + máy và lưỡi câu của bạn. Cái này chỉ áp dụng đối với cá chim trắng tầm 2kg trở xuống. Cụ thể như sau

1/ Cần phải đủ cứng để có thể giỡ cả con cá lên bờ mà không dùng vợt.

2/ Máy phải đủ mạnh và nhanh để có thể kéo con cá vào bờ càng nhanh càng tốt. Cần cứng + máy mạnh sẽ giúp cá không thể khép miệng lại mà nghiếng đứt dây.

3/ Lưỡi phải có đốc lưỡi (SHANK) dài. Túm kiểu gì cũng OK nhưng lưỡi phải bén. Đốc lưỡi dài giúp cho đuôi của lưỡi nằm ngòai miệng cá nên cá không thể nghiến dây. tham khảo nút buộc ở đây http://www.4so9.com/cauca/ArticleView.php?article_id=21

hoặc http://www.marinews.com/Lindeman-Knot-331.php (nút này cực hay)

4/ Ở những chỗ cá quá nhát như trong Đồng Diều thì mình chỉ dùng cuớc khỏang 0.45mm câu chim trắng vẫn OK. tui đã dùng lọai cước này để làm thẻo câu chim trắng đó

Quan trọng nhất là: "hãy thử như tui nói nhưng nếu vẫn xảy cá tiếp thì đừng trách tui nhé!!! hehehe. Tui câu không sao nhưng có khi bạn câu lại bị đứt". Bắt cá là cả một nghệ thuật.

Chúc bạn thành công

Bài đã đăng
    212
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 5 lần trong 4 bài

Gởi bạn Lộc

Bạn hỏi về cá Chim 2 anh kia đã trả lời đúng chính xác rồi đó, bạn áp dụng ngay nhé cứ câu nhiều vào , cá nhiều vào bạn sẻ có kinh nghiệm và nghiệm ra tại sao mình bi mất cá. Lúc đó bạn thành cao thủ rồi đó.

Thân 

Pktuong's Avatar
    Bài đã đăng
    791
    Cám ơn
    15

Bạn Trung

Có nghe Nhung nhắc nhiều về bạn. Bữa nào anh em mình gặp nhau.

Để có được kinh nghiệm viết ra như ở dưới, tui đã phải xẩy nhiều chim trắng. Mấy bữa đầu, cứ bắt được 1 con thì phải xảy cũng 1 con. Mấy anh em câu ở Đồng Diều được nhiều bữa cười thầm (thằng này dốt quá, bắt cá mà cứ xẩy hòai).

Theo các bạn thì tại sao lưỡi phải thật bén ?

Bài đã đăng
    212
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 5 lần trong 4 bài

Gởi A Nhung, A Tưởng

Thật hân hạnh khi được biết và làm quen với các anh, hôm nào nhóm GV và các anh giao luu 1 bữa nhé!

Thật ra dạo này trung cũng lu bu quá ít đi câu lắm, (bị mấy lão ở CLB GV nhăn hòai vì hứa mà không đi cùng) Bận quá mà! còn trước đây thì hay đi theo ông gìa đi câu đó đây nên cũng biết chút chút nên tham gia cùng anh em trên diễn đàng cho xôm tụ í mà!

Năm nay Gấu bông nói là số mình không hên nên đi câu cá hay bị lốc, mà đúng thật mới mùng 4 tết hăm hở đi rồi kết quả là lốc thật! thành ra hẹn với bọn cá năm sau khai cần lại vậy????

Trung thì thích câu cá ờ thiên nhiên hơn vì mình sẽ không biết câu được cá gì, và nó bao lớn. Ôi cảm giác đó thật là đã!

Chúc các Anh nhiều sức khỏe và nhiều thời gian rỗi câu cho đã 

Thân 

Huỳnh Mỹ's Avatar
    Huỳnh Mỹ đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    90
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3 lần trong 3 bài

Nói chung cá chim ăn tạp và hỗn, nên cũng khó vuột lắm. Mình dùng lưỡi Nhật loại bỏ trong hộp nhựa, loại này rất bén nhưng hơi dòn. Câu cá chim cầm theo kềm mỏ vịt gỡ lưỡi cho nhanh không có thì dùng cây đũa kiểu mấy ông câu biển cũng được.

Bài đã đăng
    21
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

Mình chỉ cho bạn như thế này nhé:

1- Dây cột lưỡi nên mua loại bằng dây hỗn hợp Power Pro (loại này giá khá cao, có thể bảo chủ tiệm bán cho một vài mét là đủ). Đặc điểm của loại dây này là cực kỳ dai và lùng nhùng cho nên răng cá Chim khó có thể tiện đứt được nó, tôi đã phải miễn cưỡng nghênh chiến với chim rất nhiều lần bằng loại dây này nhưng chưa lần nào chịu thua cả.

2- Lưỡi Daichi hoặc Gamakashu cỡ số 5 bằng thép trắng hoặc đen cũng được. Loại này cũng thuộc vào hàng nặng ký cho nên hầu như không thể oải hoặc gẫy được.

Không cần phải dùng máy lớn, cần to, kéo nhanh. Nếu làm thịt gà mà dùng dao mổ bò thì còn gì là cái sướng của cái sự "Câu".

Thân

Thanhvns 

Pktuong's Avatar
    Bài đã đăng
    791
    Cám ơn
    15

Câu cá bằng cần dịu rất sướng. Nhưng nếu cá quá nhát ăn mà dùng dây siêu bền... cá sợ nên không ăn.

Đó chính là lý do tại sao phải dùng dây cước để làm thẻo câu cá chim trắng. Thậm chí câu chìm mà không dám dùng chì luôn.

Cái thẻo lưỡi của cá chim trắng cũng phải biết cách làm, nếu không sẽ bị lóc.

Các bạn cứ ghé Đồng Diều xem anh em câu cơm gạo câu sẽ rút ra được nhiều cái để học.

binhyen's Avatar
    binhyen đang off Thành viên gắn bó với 4so9
    Bài đã đăng
    172
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 60 lần trong 14 bài

Chào mọi người,

Đồng ý với anh Lưu Ngọc Thành mọi điểm! Mình thì ít câu cá chim, nhưng xài dây thẻo cũng đủ thứ hết! Nên theo mình, dây Power Pro gì đó mắc quá, bạn có thể mua dây nhợ dù mềm loại tốt đó nha (cũng 1-1.5k/m thôi), nhớ dù mềm chỉ là dù không thôi, không có lõi bằng cước hay nhựa gì hết, cái này nó cũng nhùng nhằng, kéo cắt không đứt thì mấy em chim dễ gì cứa đứt được!

Chúc thành công! Và câu được nhiều cá lớn!

Thân,

Ben.

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin topic