Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 24
    huyson16's Avatar
    huyson16 đang off
    Tên thật :
    Lê Huy Sơn
    Thành viên vững bền của 4so9
    Bài đã đăng
    1.012
    Cám ơn
    721
    Được cám ơn 400 lần trong 189 bài

Lightbulb Cách làm phao cá mè

Chào bác Cương 75! và các bác khác. Bác cho em hỏi về cách lắp phao chì câu cá mè. Em mới tập sự câu cá chim, tra thi thoảng lau kiếng bên Đồng Diều. Hôm chủ nhật vừa rồi hứng chí ra Hàng Xanh mua phao, bom, mồi cá mè rồi chạy thẳng ra Đầm Dơi bên Q7. Hì hục mất 20 phút gỡ đám lưỡi bùng nhùng ra khỏi tay rồi lắp hạt chặn phao – phao – chì – mồi xong phi tất cả chúng ra hồ. Kết quả: Phao đưa mồi đi theo chiều gió. Lôi vào em đổi lại: Phao, mồi, chì cho vào cái khoen dưới cục mồi làm phát nữa. Kết quả: phao chạy vòng vòng rồi vào bờ. Híc.. lần này em cho thêm 2 cục chì nữa cho chắc ăn.. phao chìm nghỉm chỉ thò cái tim lên mà vẫn bờ hồ thẳng tiến. Híc.. chẳng nhẽ mình chịu thua cái phao. Em đổi lại. chặn phao, phao, chặn phao, chì (2 cục) mồi.. mà sao cái cục mồi này hôm em thấy ông anh làm thì dây lưỡi từ cái chữ thập xuống nó dài.. gắn vào mồi xong phải quay nó nó gọn lại. Còn cái của em dây nó ngắn ngủn..chỉ đến đầu phần lò xo là hết.. dây dù thẳng tưng. Kệ.. miễn sao phao nó đứng lại đã. Em phi một phát ra giữa hồ. Kết quả: cả phao, mồi, chì treo tòn ten lên ngọn dừa nước.. báo hại em phải gồng mình quấn cước rồi về. Qua Hàng Xanh mua 2 phao, 1 hộp lưỡi, 1 cuộn dù, chì mỗi loại 2 cục. Em bán hàng cứ nhìn cười vì “anh vừa mua mấy thứ này cách đây 2 tiếng mà”. Híc.. em đang để một đống ở nhà mà chưa biết phải làm cách nào với chúng.
    Mong các bác chỉ giáo
    .
    Thay đổi nội dung bởi: huyson16, 19-10-10 lúc 04:39 AM Lý do: Cỡ chữ to quá

Gia's Avatar
    Gia đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    21
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 9 lần trong 4 bài

Sao lúc mua phao chì không hỏi mấy bé đó luôn, mấy bé đó kiểu gì cũng có người biết mà.

Theo kiến thức ít ỏi của mình là, chặn phao - chì (chống chạy phao) - móc phao - chì - móc(để móc bộ lưỡi). Không biết có đúng ko mong mấy pro cá mè chỉ giáo thêm.

Mr.Ken's Avatar
    Mr.Ken đang off Thành viên gắn bó với 4so9
    Bài đã đăng
    184
    Cám ơn
    221
    Được cám ơn 33 lần trong 25 bài

Cũng theo những gì mình biết được, bạn xem có áp dụng được không nhé:
    Chặn phao (1)-chì chạy (cục hì hơi to 1 tí, và có cái lỗ lớn hơn chặn phao , phải dễ dàng chạy qua được chặn phao(1)- hạt châu1 (không nhất thiết phải có, nhưng có thì càng tốt)- móc khóa phao để treo phao- hạt châu 2 (không nhất thiết phải có, nhưng có thì càng tốt)- chì nhỏ hơn chì chạy 1 chút cũng được, lỗ nhỏ- chặn phao 2 - móc khóa - bơm (mồi)
    Có gì không đúng, xin mọi người góp ý giúp nhé
    Thân
    Mr.Ken
    Học hỏi & chia sẻ.

4. Những thành viên đã cám ơn Mr.Ken vì bài viết này:

huyson16's Avatar
    huyson16 đang off
    Tên thật :
    Lê Huy Sơn
    Bài đã đăng
    1.012
    Cám ơn
    721

Em có mua mấy viên chì tròn tròn để làm vụ đó.. nhưng không biết cạnh của mấy cái đó có chạy lên chạy xuống có làm đứt cước không?. Còn hỏi mấy em bán đồ.. thấy ngượng ngượng thế nào ấy. Nguyên việc em thắc mắc là sao cái dây lưỡi nó ngắn thế.. mấy cô bảo có sao đâu??>>> ặc ặc.. Mong các bác chỉ giáo.

Gia's Avatar
    Gia đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    21
    Cám ơn
    9
    Được cám ơn 9 lần trong 4 bài

Ngắn hay dài thì tuỳ mình, với lại lúc mua lưỡi bảo mấy ẻm tém dài ra cho mình. Còn ko bạn mua nhợ tém lưỡi về tự tém dài ra cũng được mà.

admin đang off
    Tên thật :
    Bùi Hồng Sơn
    Dâu trăm họ
    Bài đã đăng
    4.135
    Cám ơn
    3.295
    Được cám ơn 3.959 lần trong 981 bài

Cách lắp phao cá mè:
    1. Xỏ cục chì tròn, to rỗng bự cho vào dây đầu tiên. Mục đích là nó sẽ chạy tự do và chìm xuống đáy hồ làm chì neo phao.
    2. Xỏ một hạt cườm rồi đến cục chặn, mục đích để ngăn cục chì dằn trên dính vào phần phao, khó quăng và có thể dính vào phao. Cục chặn này là ngưỡng của phao.
    3. Xỏ tiếp 1 hạt cườm, rồi đến khóa móc phao rồi lại một hạt cườm và tiếp là một cục chặn. Cục chặn này là cục chặn ngăn phao tuột xuống cục mồi.
    4. Xỏ tiếp 1 cục chì nhỏ để dằn mồi, làm đối trọng để giữ phao đứng trong nước. Tiếp cuối cùng là khóa để móc cục mồi.
    Thế là xong rồi đó bạn.
    Thân

8. Những thành viên đã cám ơn admin vì bài viết này:

Mr.Ken's Avatar
    Bài đã đăng
    184
    Cám ơn
    221

admin: "2. Xỏ một hạt cườm rồi đến cục chặn, mục đích để ngăn cục chì dằn trên dính vào phần phao, khó quăng và có thể dính vào phao. Cục chặn này là ngưỡng của phao."

Xin lỗi cho em hỏi chút admin ơi: xỏ cục chặn trước rồi mới tới hạt cườm, hay hạt cườm trước rồi mới tới hạt chặn? nếu xỏ hạt cườm trước thì lỗ hạt cườm phải to hơn cục chặn ( như chì dằn) mới chạy được phải không ah.

Em cám ơn.
    Mr.Ken
    Học hỏi & chia sẻ.

CƯỜNG1975's Avatar
    CƯỜNG1975 đang off
    Tên thật :
    Nguyễn Vũ Huy Cường
    Bài đã đăng
    948
    Cám ơn
    192
    Được cám ơn 407 lần trong 182 bài

Xin lỗi cho em hỏi chút admin ơi: xỏ cục chặn trước rồi mới tới hạt cườm, hay hạt cườm trước rồi mới tới hạt chặn? nếu xỏ hạt cườm trước thì lỗ hạt cườm phải to hơn cục chặn ( như chì dằn) mới chạy được phải không ah.
    Bạn làm theo cách Mod chỉ là ok rồi đấy.Hạt cườm đầu tiên và cục chặn tiếp ngay sau nó là có tác dụng để ngăn chặn không cho cục chì neo (cục chì to - rỗng ruột) chạy về phía các chi tiết xỏ vào tiếp sau nó.
    Đây là hình minh họa:
    Nhấn vào ảnh để xem kích thước thật

Tên:  ca me.jpg
Lần xem: 754
Kích thước:  15,7 KB
    Và khi xuống nước thì như thế này:
    Nhấn vào ảnh để xem kích thước thật

Tên:  phao ca me.jpg
Lần xem: 735
Kích thước:  13,1 KB
    Chúc các bạn thành công!
    Huy Cường.
    Attached Thumbnails Attached Thumbnails ca me.jpg  
    Thay đổi nội dung bởi: CƯỜNG1975, 19-10-10 lúc 03:00 PM
    Khu câu cá giải trí PHÚ CƯỜNG (Hồ cá Lóc - Hồ cá Rô - Hồ Trê-Tra-Chim)
    ĐC: 18 Võ Văn Bích, Ấp 4B, Xã Bình Mỹ, Củ Chi ------ĐT: 0906.77.44.99 - 0933.08.38.08
    +
    Để xem links hoặc ảnh trong chữ ký bạn phải có số bài viết ít nhất là 10 trở lên. Hiện tại bạn đã có 0 bài viết.

-------------------------------------------------------------------------------------------------

11. Có 4 thành viên cám ơn CƯỜNG1975 vì bài viết này:

huyson16's Avatar
    huyson16 đang off
    Tên thật :
    Lê Huy Sơn
    Bài đã đăng
    1.012
    Cám ơn
    721

Cám ơn các bác nhiều. Vậy là em phải mua cái cục chặn nữa.... nhân dịp 20/10 tối không đi nhậu ở nhà làm thử phát. Kết quả em sẽ báo cáo các bác sau. Hị hị
    Em tham lam hỏi thêm chút nữa, em ở chỗ cầu SG muốn đi câu cá mè thì chạy đâu là tiện nhỉ. Đầm Dơi toàn dừa nước... tay mơ như em đang câu Đồng Diều mắm môi mắm lợi bổ củi.. sang bên này đụng phát là vào cây. Híc.. cá thì chẳng có luôn.
    Thay đổi nội dung bởi: huyson16, 20-10-10 lúc 03:49 PM

Mr.Ken's Avatar
    Bài đã đăng
    184
    Cám ơn
    221

Chào cả nhà,

Mình có làm thử cách xỏ chì neo-hạt cườm- rồi mới tới cục chặn-phao.... Nhưng khi mình để mức phao 0.8-1,2m thì khó quăng xa và quăng 'ngọt' được. ( vì thấy cục chì neo nằm lơ lửng trên cục chặn phao)
    Mình thường làm chì neo- cục chặn-hạt cườm-phao...

Anh em nào kinh nghiệm vụ này giúp mình cách nào OK hơn? hay có mẹo gì ráp hay hơn?
    cảm ơn cả nhà.
    Mr.Ken
    Học hỏi & chia sẻ.

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin topic