Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
Trang 1/8 12345 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 80
    demtpdaysao's Avatar
    demtpdaysao đang off Thành viên gắn bó xây dựng 4so9
    Bài đã đăng
    635
    Cám ơn
    61
    Được cám ơn 318 lần trong 148 bài

Cool Cách pha chế mồi câu cá mè.

Theo yêu cầu của các bạn trên diễn đàn mình xin góp vài dòng về cách pha chế và làm mồi để câu cá mè:

1. Cách pha chế mồi mua: hiện tại đa số các cửa hàng bán đồ câu tại TpHCM và một số tỉnh lân cận TpHCM đều có bán mồi câu cá mè và được lấy từ mồi của chị Phượng ở quận 7 đường Lâm Văn Bền là chủ yếu và tương đối chuẩn có 2 loại đặt biệt và mồi thường tất cả đã được ủ chua.
    Cách làm:
    . 1.0kg mồi chua thường
    . 100g bột sữa béo lạc kg đường
    . 2 cục phomai đầu bò
    . 1 muỗng cafe mật ong
    Tất cả được trộn với nhau thật đều tay và cho vào hủ đậy kín khoảng 1 tuần là đánh được, mồi càng để lâu càng tốt.
    chú ý là nếu mua mồi đặt biệt thì giảm bột sữa béo lạc xuống 50g, cách pha trộn như trên. và theo tỉ lệ nhân lên nếu mua mồi với số lượng nhiều.

2. Cách làm mồi thủ công: ra chợ mua 2.0kg khoai lang mật ruột vàng về hấp chín, bốc vỏ cho sạch và bốp hay rây nhiễn ra cho mịn(dùng cối xây thịt cũng được). Xong cho vào 50g bột sữa béo lạc kg đường và 2 cục pho mai trộn đều và ủ 2 tuần trong bao nylong đen hay hủ kính tránh không khí vào . Xong 2 tuần mang ra vào thêm 100g bột sữa béo lạc, 2 cục phô mai, 1 muỗng cafe mật ong và ít bánh mì sandwist (vàng có nho) rây nhiễn tiếp tục ủ kín trong 2 tuần là đánh được.

Trên đây là 2 cách chế biến và pha trộn mồi câu cá mè cơ bản đối với ai kg có điều kiện mua mồi tại TpHCM thì tự làm tại nhà. Và cũng xin được nói thêm câu cá mè và làm mồi để câu cá là cả một nghệ thuật và tốn không ít chi phí cho ai thích câu loài cá này, tuy nhiên để được dính cá hay vào những chỗ câu thi tính giải thì phải nghiên cứu thêm rất nhiều và pha trộn thêm nhiều thứ mà tùy từng hồ, từng nguồn nước ta có cách chế biến lại mồi câu cho phù hợp hơn, dựa trên mồi nền. (Cần tham khảo thêm về kỹ thuật câu cá mè).
    http://4so9.com/showthread.php?7081-...%C3%A1-m%C3%A8
    Chúc thành công.
    Thay đổi nội dung bởi: demtpdaysao, 06-09-11 lúc 10:01 PM
    nhóm câu mè

shooter's Avatar
    shooter đang off Thành viên gắn bó xây dựng 4so9
    Bài đã đăng
    340
    Cám ơn
    4
    Được cám ơn 190 lần trong 106 bài

mr lợi
    mồi nền vô nhửng hương liệu như anh lợi dả nói .e bảo dảm mồi anh là sẻ bắt dc cá thứ nhất là sửa béo là cần thiết thứ hai là mật ong hai thứ này thôi mấy e mè mới mê chết rồi ...
    mồi mà có mật ong cang ủ càng ngon
    thank anh dả chia sẻ
    -Có những ngày trốn di câu,té cầu ao.Vợ bắt được,chưa mắng câu nào đã khóc

-Cô bé nhà bên nhìn tôi cười khúc khích …:”Chị giận anh rồi,tối …sang ngủ với em….”
    Để xem links hoặc ảnh trong chữ ký bạn phải có số bài viết ít nhất là 10 trở lên. Hiện tại bạn đã có 0 bài viết.

3. Có 3 thành viên cám ơn shooter vì bài viết này:

shooter's Avatar
    Bài đã đăng
    340
    Cám ơn
    4

hi wen
    - mình dang test làm lại 1 mồi mè mới ,dể dánh thử nếu nhạy sẻ chia sẻ cho anh e hi.còn ko nhạy ôm luôn hix........
    hồn bây giờ gian dối lắm thả toàn mè bột phá như quỷ hix cá bự chưa tới dà hết mồi .chẳng hạn như hồ vỉnh lộc nói thả cá 3kg trở lên ko mà câu lên toàn mè bột hixxxx...làm ăn gian dối là mất khách hết
    thân

-Cô bé nhà bên nhìn tôi cười khúc khích …:”Chị giận anh rồi,tối …sang ngủ với em….”
    Để xem links hoặc ảnh trong chữ ký bạn phải có số bài viết ít nhất là 10 trở lên. Hiện tại bạn đã có 0 bài viết.

5. Có 2 thành viên cám ơn shooter vì bài viết này:

shooter's Avatar
    Bài đã đăng
    340
    Cám ơn
    4

Trích Nguyên văn bởi demtpdaysao Xem bài viết
    Theo yêu cầu của các bạn trên diễn đàn mình xin góp vài dòng về cách pha chế và làm mồi để câu cá mè:

1. Cách pha chế mồi mua: hiện tại đa số các cửa hàng bán đồ câu tại TpHCM và một số tĩnh lân cận đều có bán mồi câu cá mè và được lấy từ mồi của chị Phượng ở quận 7 đường Lâm Văn Bền là chủ yếu và tương đối chuẩn có 2 loại đặt biệt và mồi thường tất cả đã được ủ chua.
    Cách làm:
    . 1.0kg mồi chua thường
    . 100g bột sữa béo lạc kg đường
    . 2 cục phomai đầu bò
    . 1 muỗng cafe mật ong
    Tất cả được trộn với nhau thật đều tay và cho vào hủ đây kín khoảng 1 tuần là đánh được, mồi càng để lâu càng tốt.
    chú ý là nếu mua mồi đặt biệt thì giảm bột sữa béo lạc xuống 50g, cách pha trộn như trên. và theo tỉ lệ nhân lên nếu mua mồi với số lượng nhiều.

2. Cách làm mồi thủ công: ta ra chợ mua 2.0kg khoai lang mật ruột vàng về luộc chín, bốc vỏ cho sách và bốp hay xay nhiễn ra cho mịn. Xong vào 50g bột sữa béo lạc kg đường và 2 cục pho mai + ít bánh tây trộn đều và ủ 2 tuần trong bao nylong đen hay hủ kính tránh không khí vào . Xong 2 tuần mang ra vào thêm 100g bột sữa béo lạc, 2 cục phô mai, 1 muỗng cafe mật ong và ít bánh mì sandwist (vàng có nho) gây nhiễn tiếp tục ủ kín trong 2 tuần là đánh được.

Trên đây là 2 cách chế biến và pha trộn mồi câu cá mè cơ bản đối với ai kg có điều kiện mua mồi thì tự làm tại nhà. Và cũng xin được nói thêm câu cá mè và làm mồi để câu cá là một nghê thuật và không ít chi phí cho ai thích câu loài cá này, tuy nhiên để được dính cá hay vào những chỗ câu thi tính giải thì phải nghiên cứu thêm rất nhiều và pha trôn thêm nhiều thứ mà tùy từng hồ, từng nguồn nước hay gió ta chế biến lại mồi câu cho phù hợp hơn. (Cần tham khảo thêm về kỹ thuật câu cá mè).

Chúc thành công.
    xin chia sẻ 1 bài nửa nè

- 1 kg mồi nền khoai ( mua của chị phượng là tốt nhất)
    -nửa lạng dậu xanh loại ngon ( hấp cà nhuyển)
    -bánh mì kinh dô hoặc dức phát (vô vừa dủ cục mồi vừa dánh)
    -1 lạng nuti nguyên kem
    -1 lạng sửa béo ko dường ( có thể mua ở siêu thị)
    - 3 muổn cafe phô mai bột ( chợ kiêm biên)
    -3 muổn bột trứng trung quốc
    -1 cái hột gà luộc lấy tròng dỏ
    trộn tất cả lại ủ 10 ngày là dc ( cá mới thì 3 ngày)
    -mồi này dả test và dem lại kết quả rất tốt nên chia sẻ cho anh e
    -mình chia sẻ nhiệt tình nên các anh e yên tâm vì ai củng có 1 niềm dam mê mà mồi dơn giản mà hệu quả là dc
    thân

7. Có 8 thành viên cám ơn shooter vì bài viết này:

demtpdaysao's Avatar
    Bài đã đăng
    635
    Cám ơn
    61

có một bí quyết hay bí mật để chuyên câu cá mè đó chính là,.... ko gì cả. câu này hơi khó hiểu một tí nhưng nếu bạn nào đã đi câu và nghiên cứu kỹ về con cá mè sẽ thấy tôi nói đúng.
    chúc các bạn thành công.
    nhóm câu mè

9. Có 2 thành viên cám ơn demtpdaysao vì bài viết này:

Bài đã đăng
    4
    Cám ơn
    3

các anh cho em hỏi tí. mồi của em mua về cho vào một ít sữa béo không đường và đậy kín nhưng vẫn bị hư.( mồi mua chị Phượng bên q7). lúc trước em mua về để cả 6 tháng mà không thấy hư. anh nào biết nguyên nhân chỉ giùm em. cám ơn nhiều.

11. Những thành viên đã cám ơn vitconxauxi209 vì bài viết này:

demtpdaysao's Avatar
    Bài đã đăng
    635
    Cám ơn
    61

Trích Nguyên văn bởi vitconxauxi209 Xem bài viết
    các anh cho em hỏi tí. mồi của em mua về cho vào một ít sữa béo không đường và đậy kín nhưng vẫn bị hư.( mồi mua chị Phượng bên q7). lúc trước em mua về để cả 6 tháng mà không thấy hư. anh nào biết nguyên nhân chỉ giùm em. cám ơn nhiều.
    thì tại vì bạn để cho kg khí vào nên hư hoặc là vào nhiều lọai có nước hay đường làm mồi nhão ra để lâu hư. bạn nên xem lại cách ủ mồi phải đậy kín và để trong gốc khuất là tốt nhất.
    chúc bạn thành công.
    nhóm câu mè

13. Những thành viên đã cám ơn demtpdaysao vì bài viết này:

lamvantranh's Avatar
    lamvantranh đang off Thành viên gắn bó xây dựng 4so9
    Bài đã đăng
    339
    Cám ơn
    35
    Được cám ơn 180 lần trong 89 bài

@demtpday: Em thấy anh nói về sữa béo không đường, anh cho em hỏi có thể mua sữa béo không đường ở đâu không?

Thân

Lâm Văn Tranh

15. Những thành viên đã cám ơn lamvantranh vì bài viết này:

Bài đã đăng
    185
    Cám ơn
    1.008
    Được cám ơn 73 lần trong 54 bài

Wink

Trích Nguyên văn bởi lamvantranh Xem bài viết
    @demtpday: Em thấy anh nói về sữa béo không đường, anh cho em hỏi có thể mua sữa béo không đường ở đâu không?

Thân

Lâm Văn Tranh
    Vào siêu thị hay ra các sạp sữa ở chợ đó bạn ơi.
    Mình nghĩ 2 nơi đó có bán

Thân ái
    Sơn-0938102107
    Nhóm Đam Mê Câu Mè

17. Có 2 thành viên cám ơn HCMcity_GV vì bài viết này:

Bài đã đăng
    5
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 2 lần trong 1 bài

Trích Nguyên văn bởi lamvantranh Xem bài viết

Thân

Lâm Văn Tranh
    Nếu bạn mua mồi của chị Phượng q7 thì có thể mua luôn sữa béo tại tiệm của chị Phượng luôn, giá khoảng 13k/100gr, khỏi mất công chạy ra chợ , tuy nhiên nếu chịu khó chạy ra Ng thông thì khoảng 65k/1 kg (chắc là sữa có melamin)

19. Có 2 thành viên cám ơn sgkythu vì bài viết này:

Trang 1/8 12345 ... cuốicuối

Thông tin topic