Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
Trang 8/15 ĐầuĐầu ... 456789101112 ... cuốicuối
kết quả từ 71 tới 80 trên 146
    Bài đã đăng
    48
    Cám ơn
    58
    Được cám ơn 10 lần trong 6 bài

Trích Nguyên văn bởi huy0111 Xem bài viết
    hi anh Dũng,bữa em làm khoá nhái theo anh chỉ thì nhái ko bị ngoác miệng nhưng do mới tập câu(hồ sâu 40-50m)em chưa biết cách câu hồ sâu nên đi câu lóc cũng 'lóc' luôn',bữa giờ em đi câu có 1 ngày nên chưa có cá biếu anh:P,chúc anh nhiều sức khoẻ
    Bác sĩ nói đúng rồi đó bạn Huy ơi! Bạn nên chọn những đầm lầy hay ruộng ngập nước mà câu. Câu đạp thuỷ điện cũng được nhưng nên chọn những bờ thoải và cạn thôi. 40-50m thì bó tay!

2. Những thành viên đã cám ơn miensoncuoc1972 vì bài viết này:

Bài đã đăng
    118
    Cám ơn
    83
    Được cám ơn 168 lần trong 45 bài

Chào các bạn! Vừa rồi đọc trên HQBC có mục viết khá đầy đủ về kỹ thuật câu cá Lóc đêm của cần thủ Nguyễn Tuấn Anh (Nick: Thôi kệ)-Một người được biết đến như một cao thủ câu Lóc và thường xuyên câu đêm, xin phép được trích dẫn để mọi người muốn câu đêm cùng tham khảo.
    "Thú câu cá lóc có nhiều bài trên diễn đàn rồi, ngoài chuyện giằng giật lôi con cá lên bờ thì trong thú câu này còn nhiều cái khiến người ta mê mẩn : Nhìn cá "thở", táp hù, dập dình dí mồi, cú ngoằm quyết định, đòi dây, xì tim.....

Tất cả những thứ khiến người ta mê mẩn đó sẽ thể hiện rõ ràng nhất khi câu ban ngày. Còn ban đêm,cực chẳng đã và ham mê quá thì mới đi câu, chứ mọi cảm giác lúc đó dồn nhiều vào tai và tay rồi, mắt bị hạn chế nhiều. Vì vậy:

- Đi câu đêm sướng hơn đi câu ngày vì trốn được nắng.
    - Đi câu đêm khổ hơn đi câu ngày vì đêm côn trùng và nói chung là những loài hút máu (kiến, đỉa, vắt, muỗi) dạn dĩ hơn ban ngày rất nhiều.
    - Đi câu đêm nguy hiểm hơn câu ngày cũng vì lý do trên : rắn rết, tầm nhìn bị hạn chế nên dễ vấp ngã, thụt hố.....

Có vài kinh nghiệm chơi đêm chia sẻ chút nhé anh em:

- Chuẩn bị sức khỏe tốt: Không cần khỏe hùng hục vì đi câu đêm không cần di chuyển nhiều, có những đêm Kệ đứng 1 chỗ câu 2 đường cũng được gần 2 chục con. Nhưng phải dai sức 1 chút, giữ được sự tỉnh táo cần thiết để xử lý nhanh những tình huống bất ngờ.

- Những vùng có địa hình: Khi đi câu đêm hạn chế di chuyển để tránh gặp rắn. Không nên trèo qua những gò, bụi cao. Chấp nhận lội nước hoặc men bờ để đi vòng. Lý do: Rắn độc thường ở trên chỗ khô ráo, cao hơn mép nước. Khi bắt buộc phải di chuyển thì nên vừa đi vừa khua cần về phía trước. Một điều chắc chắn là rắn độc hay các loài khác đều "nhìn" thấy mình trước khi mình phát hiện ra chúng, và thường là chúng có xu hướng tránh mình. Tuy nhiên nếu lỡ dẫm vào đuôi của chúng thì với bản năng tự vệ, nó sẵn sàng bụp mình không thương tiếc. Khua cần đập vào cỏ trước mặt và soi đèn thật sáng để xua đuổi và phát hiện sớm sự nguy hiểm.

- Vì không bị nắng nên câu đêm tốt nhất là đi ủng và quấn xà cạp cao đến gần đầu gối. Cẩn thận hơn thì lấy dây thắt lại phía trên ủng tránh côn trùng lọt vào trong. Quần áo cũng cố gắng gọn gàng (áo bỏ trong quần), càng kín càng tốt vì tất cả các loại côn trùng thường tìm chỗ hở (cổ, cổ tay, phần thắt lưng...) để chích, hút.

- Một số loại thuốc chống côn trùng đang được cho là hiệu quả: D.E.P - thuốc trị ghẻ - rẻ, hiệu quả, bán ở nhà thuốc. Hoặc Thuốc trị côn trùng dạng khăn lạnh có bán ở Tiệm đồ câu Trí. Khi đến giờ muỗi "lên ổ" (chập choạng tối) thoa đều 2 tay, chân, cổ .... (tránh bôi vào mắt và 1 số chỗ da mỏng nhạy cảm nhé). Bôi đậm 1 vùng xung quanh ủng để chống vắt, đỉa bò lên.

- Câu đêm không có nghĩa là cứ đêm đen thui mới đi câu, cũng có hôm trăng lu lu đi câu cá lóc thắng lớn. Những đêm đó, thứ ánh sáng nhờ nhờ cũng đủ cho mình kiểm tra lại lưỡi và nhái sau vài lần quăng. Còn việc bung song hồng nên xử lý : Câu đêm để song hồng chặt hơn 1 chút vì con cá táp bạo hơn. Ăn thua do cảm giác và kinh nghiệm của từng người, bởi khi bung song hồng, rê trên cỏ cũng có cảm giác vướng (nặng) hơn nhiều so với bình thường. Thực ra, việc dùng đèn cũng chỉ hạn chế thôi, chứ không có đèn thì khổ lắm, và anh em cũng yên tâm vì dùng đèn con cá nó cũng không nhát đi nhiều lắm đâu.

- Đi câu đêm tuyệt đối không lội xuống nước để bắt cá hoặc gỡ lưỡi. Nếu tiếc cái lưỡi câu thì chấp nhận mất vài (chục) mét dây braid cắt đi buộc vào chỗ nào làm dấu để sáng hôm sau nắng lên lội ra gỡ. Lý do không nên lôi ra vì ngày nắng nóng, đã mất nhiều mồ hôi và sức lực để di chuyển tới điểm câu, đêm lại lạnh, nhiệt độ giảm xuống và lại vắng người, lội xuống nước rất dễ bị chuột rút (vọp bẻ) hoặc cảm đột ngột gây nguy hiểm tới tính mạng.

- Mắc nhái thì tùy. Người có kinh nghiệm nhiều có thể móc không cần dùng đèn mà con mồi vẫn rất đẹp. Người chưa quen thì cứ dùng đèn thoải mái mà mắc, không ảnh hưởng nhiều đến cá ở dưới đâu.

- Tùy theo địa hình mà rê chìm hay nổi. Đêm cá lóc thường có xu hướng vào sát bờ để săn mồi. Nếu rê sát mé bờ thì rê nổi nhưng không nhanh, chơi chì nhỏ (1-3gr) hoặc không chì là OK. Không nên ham hố mà ném cho xa, vì có đến 90% số cá tôi câu được bằng cách này chỉ ăn mồi cách tôi 20m trở lại. Nếu rê ngầm thì cũng phải nắm được đôi chút về địa hình nơi câu, chọn "lồng máng" hoặc đường thuyền ghe hay ra vào ban ngày để có 1 đường câu tự nhiên hiệu quả. Con cá ăn ngầm thường ăn mồi vì nó tức con nhái chứ chưa hẳn vì nó đói. Và cá ăn ngầm thường ăn rất nhẹ, điềm đạm hơn cá ăn nổi. Tuy nhiên, đa số cá ăn ngầm lại là những con lớn. Đã rê ngầm thì rê thật chậm và không đều tay (cà nhích cà nhích chút một nha).

- Có cần đắp những đám cỏ; lục bình ven bờ không? Đắp làm gì hả bạn? Để tạo cho con cá lóc 1 nơi trú thân hả? Theo mình thì không nên, bởi vì con cá lóc cũng khôn chán, bình thường trống hoác ra nó vẫn vào rình mồi mà hôm đó đắp bờ đắp bụi nó thấy địa hình địa vật khác là nó không vào đâu. Dẫn chứng cho bạn thấy 1 ví dụ của mình: Bình thường tôi chọn 1 bờ lài để câu rất hiệu quả. Hôm ấy ban ngày người ta dọn Mai Dương cái bờ bên ấy và vứt luôn mé bờ. Nguyên 1 đêm không có 1 tiếng táp mồi nào cả.

Cuối cùng, xin nói những chia sẻ trên hoàn toàn mang tính đóng góp từ kinh nghiệm bản thân, có những cái chưa hẳn đã chính xác vì mình cũng đang tập câu môn này thôi. Nên anh em đọc thấy áp dụng được điều gì hay thì áp dụng, điều gì chưa đúng thì tìm cách khắc phục để tự tích lũy kinh nghiệm cho mình. Theo cá nhân mình, mọi chia sẻ trên diễn đàn hay từ các anh em đều mang tính lý thuyết hết, khi áp dụng thật nhiều vào thực tế mới đúc rút ra cho mình 1 cách câu hiệu quả nhất.

Bởi vậy mới có 1 thực tế hiển nhiên: Câu rê cá lóc không có ai câu giống ai cả ---> Không có con nhái nào đi giống con nhái nào hết ---> Hiện tượng Thạch Sanh - Lý Thông : Thạch Sanh rê bã cả tay 1 tiếng cá không chịu táp mồi, nản quá bỏ đi. Lý Thông thấy vậy ghé lại quăng vài đường là lên cá.

Chúc mọi người câu vui. "

4. Có 4 thành viên cám ơn bsnguyenxuandungqt vì bài viết này:

Bài đã đăng
    7
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

chao a dung .may hom nay nhan tin cho a k iet a co nhan dc k .e la thanh vien moi cua hoi co gi mong a chi bao gium.mong hoi am cua a. THANHTHE

Bài đã đăng
    7
    Cám ơn
    0

CHAO A DUNG.
    Bai viet cua a hay qua. cung la dan me cau loc nhung khi thay dc nhung dung cu va do cau cua a thi me tit ,dac biet la cai dai . o que em moi nguoi hay lam dai bang nhung noi nhom cu dem ra go roi tao hinh cung dem ra phet, nhug khi nhin cai dai cua a thi xin nga mu cui dau. a cho em hoi .muon mua cai dai do thi mua o da? o tp dong ha quang tri co ban k a?em cung la dan mien trung .e o ha tinh .nhung dac thu cong viec di day do nhieu .neu o do co ban thi khi nao cong tac qua de
    e mua .mong chi gium.cam on a nhieu.THANHTHE

Bài đã đăng
    118
    Cám ơn
    83

Trích Nguyên văn bởi thanhthe22 Xem bài viết
    CHAO A DUNG.
    Bai viet cua a hay qua. cung la dan me cau loc nhung khi thay dc nhung dung cu va do cau cua a thi me tit ,dac biet la cai dai . o que em moi nguoi hay lam dai bang nhung noi nhom cu dem ra go roi tao hinh cung dem ra phet, nhug khi nhin cai dai cua a thi xin nga mu cui dau. a cho em hoi .muon mua cai dai do thi mua o da? o tp dong ha quang tri co ban k a?em cung la dan mien trung .e o ha tinh .nhung dac thu cong viec di day do nhieu .neu o do co ban thi khi nao cong tac qua de
    e mua .mong chi gium.cam on a nhieu.THANHTHE
    Chào bạn Thanhthe, xin lỗi vì đã để bạn chờ lâu. Dạo này tôi bận việc quá nên cũng không thường xuyên câu kéo và ít khi vào diễn đàn nên không biết bạn nt. Cám ơn bạn đã động viên. Làm đài câu là cả một đam mê, trước kia mình cũng có chơi đài nhôm như bạn nói nhưng nó có một nhược điểm là cầm vào sẽ bị phai màu xám của nhôm ra tay thấy ghê ghê! Đài gỗ thì nhẹ và thanh mảnh hơn, càng chơi càng lên nước nhưng rất khó bảo quản khi đi câu vì sơ ý là sứt mẻ ngay. Nếu bạn và anh em trên diễn đàn muốn có được một cái đài gỗ để chơi thì cứ điện thoại cho anh Ben ở Huế (0935552605), anh này tiện đài câu theo form giống mình và làm với mục đích kinh doanh nên số lượng có nhiều, mình có điện cho anh Ben hỏi và anh ấy nói sẵn sàng gửi đồ câu đi các tỉnh cho mọi người (kể cả số lượng 1 cái), cái này vì điều kiện thời gian không cho phép nên anh ấy chỉ làm bóng sơ sơ thôi, nếu muốn hoàn mỹ mọi người mua về nên bỏ chút thời gian và công sức trau chuốt lại! Chúc bạn có được một cái đài câu ưng ý! Thân!

Bài đã đăng
    7
    Cám ơn
    0

Red face ca loc

Trích Nguyên văn bởi bsnguyenxuandungqt Xem bài viết
    Chào bạn Thanhthe, xin lỗi vì đã để bạn chờ lâu. Dạo này tôi bận việc quá nên cũng không thường xuyên câu kéo và ít khi vào diễn đàn nên không biết bạn nt. Cám ơn bạn đã động viên. Làm đài câu là cả một đam mê, trước kia mình cũng có chơi đài nhôm như bạn nói nhưng nó có một nhược điểm là cầm vào sẽ bị phai màu xám của nhôm ra tay thấy ghê ghê! Đài gỗ thì nhẹ và thanh mảnh hơn, càng chơi càng lên nước nhưng rất khó bảo quản khi đi câu vì sơ ý là sứt mẻ ngay. Nếu bạn và anh em trên diễn đàn muốn có được một cái đài gỗ để chơi thì cứ điện thoại cho anh Ben ở Huế (0935552605), anh này tiện đài câu theo form giống mình và làm với mục đích kinh doanh nên số lượng có nhiều, mình có điện cho anh Ben hỏi và anh ấy nói sẵn sàng gửi đồ câu đi các tỉnh cho mọi người (kể cả số lượng 1 cái), cái này vì điều kiện thời gian không cho phép nên anh ấy chỉ làm bóng sơ sơ thôi, nếu muốn hoàn mỹ mọi người mua về nên bỏ chút thời gian và công sức trau chuốt lại! Chúc bạn có được một cái đài câu ưng ý! Thân!
    Chao a dung!cam on a nhieu nhe.e se lien lac voi a ben de mua cai dai .khi nao co dip a em minh gap nhau giao luu a nhi.day la so dt cua e.0912121333.chuc asuc khoe va gap nhieu may man trong cuoc song.THANHTHE.
    ---------------
    Admin nhắc nhở lần 1: Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
    Thay đổi nội dung bởi: admin, 31-05-11 lúc 10:08 PM Lý do: Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Bài đã đăng
    7
    Cám ơn
    0

chào anh dũng.em có dt cho a ben rồi nhung phải đợi vài hôm nữa mới có.làm phiền a cho e hỏi cần dùng loại nào thì tốt.{hiệu gi}e cũng có cần loại 2 đốt nhung thấy đọt hơi cứng.mong a chỉ giùm ..cảm ơn a nhiều.THAMHTHE.

Bài đã đăng
    118
    Cám ơn
    83

Trích Nguyên văn bởi thanhthe22 Xem bài viết
    chào anh dũng.em có dt cho a ben rồi nhung phải đợi vài hôm nữa mới có.làm phiền a cho e hỏi cần dùng loại nào thì tốt.{hiệu gi}e cũng có cần loại 2 đốt nhung thấy đọt hơi cứng.mong a chỉ giùm ..cảm ơn a nhiều.THAMHTHE.
    Cần cá lóc thì bạn nên chọn loại nhẹ mà ngọn cứng, câu theo cách này thì phải tháo khoen nên bạn cố gắng chọn loại cần phôi (Chưa có khoen), mình không biết chỗ nào bán mà chỉ gửi mua nhưng cũng hơi hiếm, nếu không có thì chịu khó mua về rồi ngồi tháo khoen, nên nhớ đừng dùng máy mài hay dũa để phá khoen mà nên tháo, cũng khá đơn giản, đa số các cần khoen họ bọc bằng dây dù và phủ keo trong lên trên chỗ ráp khoen nên bạn chỉ cần lấy lưỡi lam sắc khẽ gẩy lên cắt đứt sợ dù rồi tở dây ra là có thể tháo khoen trọn vẹn mà không sợ làm tổn thương đến cần. Chọn loại dài từ 3-3,3m là vừa. Ròng rọc chỗ anh Ben cũng có sẵn, bạn nên đặt mua mà dùng. Xin lỗi vì trả lời bạn muộn
    Đây là số TK của anh Ben: VPBank 25409582
    Thay đổi nội dung bởi: bsnguyenxuandungqt, 08-06-11 lúc 03:36 PM Lý do: chèn số tk của anh Ben

11. Những thành viên đã cám ơn bsnguyenxuandungqt vì bài viết này:

sycaloc's Avatar
    sycaloc đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    32
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 6 lần trong 5 bài

Hi Bác.......Em cũng rất thick lóc. em ở Daklak. E cũng hay lên 4so9 và có mấy dòng "câu cá lóc tây nguyên". E cũng đã tự làm lưỡi câu, nhưng kiểu khác Bác. Bác hứa gởi em một hai cái em câu thử. Nói chung kiểu lưỡi, cách buộc ...khác.

Bài đã đăng
    118
    Cám ơn
    83

Trích Nguyên văn bởi sycaloc Xem bài viết
    Hi Bác.......Em cũng rất thick lóc. em ở Daklak. E cũng hay lên 4so9 và có mấy dòng "câu cá lóc tây nguyên". E cũng đã tự làm lưỡi câu, nhưng kiểu khác Bác. Bác hứa gởi em một hai cái em câu thử. Nói chung kiểu lưỡi, cách buộc ...khác.
    Chào anh Sỹ, sáng nay Dũng đã gửi hai bộ thẻo câu Lóc cho anh, xin lỗi đã để anh chờ lâu, đợt này mắc bận công việc nhiều quá nên không rảnh để làm lưỡi tặng bác, vì làm cái lưỡi câu bằng thép AK tốn công và cần tỷ mỉ nhiều.

Trên hình là hai bộ lưỡi mình gửi cho bác, một bộ lưỡi và chì lớn dùng cho nhái to và câu ngầm, lợi điểm của cục chì bằng đầu đạn này là độ bền cao và không bị méo mó khi quăng quật nhiều, bộ nhỏ hơn dùng cho địa hình nhiều rong rêu và rê lửng. Cái khóa nhái làm bằng cước nhỏ nên dùng nhiều có thể đứt hoặc bị quăn, do đó nếu cần bác có thể thay dây khác, để tránh rong rêu mắc vào mũi nhái nên Dũng buộc nó gần một chút, vì vậy sẽ hơi khó khăn khi tròng sợi dây này qua mũi, lúc đó bác chỉ cần kéo cái khóa lên một chút( Cái khóa có thể chạy lên xuống dọc dây trục). Bác câu thử, có điều gì không ổn mong bác góp ý! Thân!
    Nhấn vào ảnh để xem kích thước thật

Tên:  DSC05222.JPG
Lần xem: 282
Kích thước:  254,8 KB
    Attached Thumbnails Attached Thumbnails DSC05222.JPG  
    Thay đổi nội dung bởi: bsnguyenxuandungqt, 15-06-11 lúc 09:59 AM Lý do: Ảnh lớn quá

Trang 8/15 ĐầuĐầu ... 456789101112 ... cuốicuối

Thông tin topic