Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn
Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17
    caucacon's Avatar
    caucacon đang off Thành viên thường xuyên tham gia 4so9
    Bài đã đăng
    30
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 3 lần trong 2 bài

Mình có đoc trêm trang này mồi câu cá thác lác và biết rằng thác lác chỉ con ấu trùng chuồn chuồn . Vậy con ấu trùng* đó sống ở đâu, ai biết xin chỉ* giáo với để mình bắt về câu. Chỗ mình ở không có bán con này, ai biết xin ra tay chỉ giáo nha.Cám ơn.

Bài đã đăng
    2.799
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 1.843 lần trong 276 bài

Bạn đọc thêm ở đây nhé: http://www.4so9.com/cauca/ArticleView.php?article_id=123

Con Ăn Mày hay có ở trên lá cây thấp gần mặt nước sông hồ.

Thân.

caucacon's Avatar
    Bài đã đăng
    30
    Cám ơn
    0

Có lần tôi đi xúc cá trạch, thấy xúc ở dưới sông cũng có con ăn mày , nhưng mà bắt kiểu đó thì hơi bị mệt.Không biết con ăn mày như bác Nguyên nói ( ở dưới lá cây sát mép nước ) có phải đã thành con kén ( quá độ lên chuồn chuồn ấy ) không ?Nếu là kén thì có câu được cá không ? Có ai biết rõ về con này , hay có hỏi ai đó về cách bắt, cách câu xin chỉ rõ thêm. Cám ơn rất nhiều .

samichina's Avatar
    samichina đang off
    Tên thật :
    Hồng Sơn
    Lâu rồi không đi câu
    Bài đã đăng
    1.402
    Cám ơn
    13
    Được cám ơn 63 lần trong 32 bài

Anh Trung ở khu nào thế? Ở tiệm anh Quý gần bùng binh cây gõ bán rất nhiều con này.

Ca Loc's Avatar
    Ca Loc đang off Thành viên vững bền của 4so9
    Bài đã đăng
    965
    Cám ơn
    17
    Được cám ơn 203 lần trong 52 bài

Chào*ban Truong,

Lúc nhỏ mình có ra bờ*Kênh Tẻ trong khuôn viên công ty VATASO ở Quận 4 câu Thác lác, Trê, Tra (vì nhà ở gần đó). Thấy người ta bắt con ăn mày ở dưới hầm xàlan để câu thác lác, hồi đó cá ở đó nhiều lắm (bây giờ con cá lội vô chắc chết ngộp) và xàlan thì đậu chiếm hết nửa con*sông và thường thì có nhiều chiếc bị vô nước lênh láng dưới hầm nhưng chỉ những chiếc nào nước từ*bắp chân*trở xuống mới có con ăn mày, chả hiểu tại sao??? Mình cũng có lội bắt chung với mọi người và dùng hai tay chụm lại rồi lừa bắt, cũng bắt được khá.

Theo mình thì con ăn mày sống ở vùng nước cạn để có thể ngoi lên khỏi mặt nước để lột xác.

Chúc bạn bắt được nhiều con ăn mày và cá thác lác. Cũng có thể làm theo cách của Tư vấn viên Quốc Khánh nhất là cái khỏan làm thẻo, móc mồi.

Thân.

vqkhanh_4u's Avatar
    vqkhanh_4u đang off Thành viên gắn bó xây dựng 4so9
    Bài đã đăng
    427
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 9 lần trong 7 bài

Hồng Sơn ơi !

*Theo như mình đọc thì bạn Nguyen Tan Truong này ở An Giang, H.Sơn chỉ lên bùng binh cây gõ mua mồi không khác gì anh em mình thu xếp thời gian đi câu ở Côn Đảo.

Gửi Truong!

*(sorry vì có thể không gọi chính xác tên bạn) ngoài ra như bạn nói còn là sinh viên nên mình xưng hô như vậy cho thân mật vì mình cũng hàng 4 rồi, bài mồi câu cá rô bằng gạch cua đồng đúng là thịnh hành nhất và hiệu quả nhất ở miền tây; để dễ mắc mồi bạn có thể hơ gạch cua qua lửa nhỏ, nhưng có lẽ sẽ không nhạy bằng.

Thực tế câu cá thác lác ở TP.HCM, bạn có thể dùng thẻo 3, chì dưới (giống thẻo câu cá đục) và mắc mồi trùn huyết để câu. Với mình, cách câu này nhạy hơn dùng con ăn mày nhiều lần. Mình cũng thử cách này ở vùng Kiên giang, Cà mau và cũng "gặt, hái " kha khá.

Mình cũng hay đi câu cá lăng tại cửa khẩu Vĩnh Xương (do có người quen có ghe khai thác cát từ CPC về). Ở khu vực này khoảng tháng 6, tháng 7 có khá nhiều cá lăng; mồi câu dùng mắm cá linh và một số vị thuốc bắc trộn lẫn, ủ khoảng 10 ngày hoặc dùng con trùn hổ hoặc tép cắt đầu ủ khoảng 24h là câu ok.

Nếu bạn muốn mua đồ câu cho phù hợp với túi tiền SV, có thể liên lạc với mình để mình tư vấn và hỗ trợ thêm (0914.713.284).

VQK.

vuongbaky's Avatar
    vuongbaky đang off Thành viên gắn bó xây dựng 4so9
    Bài đã đăng
    413
    Cám ơn
    3
    Được cám ơn 10 lần trong 10 bài

Gửi chú Truong,
    Hồi trước chú Khánh có chỉ cháu một số chiêu mà xem ra không được "linh" mấy. Bởi vậy nghe chơi thôi chứ làm theo mà câu có cá chết liền :-) :-) :-)
    Kỳ

tuansav's Avatar
    tuansav đang off
    Tên thật :
    Tuấn Sav
    Thành viên vững bền của 4so9
    Bài đã đăng
    736
    Cám ơn
    28
    Được cám ơn 95 lần trong 54 bài

Hi bác Kỳ!

Bác mới*về à, tưởng mấy em gái Hà Thành bắt bác mất tiêu rồi chứ...Vì em cũng là nạn nhân của cái giọng Bắc kỳ ngọt lịm ấy nên em lo cho bác thôi...

Riêng lão Khánh thì dạo này câu...cá trê lên tay phết.

Chiều nay có định ra Thu Nga thử mấy cái lục mới không vậy bác?

Tuấn Sav

Bài đã đăng
    18
    Cám ơn
    0
    Được cám ơn 0 lần trong 0 bài

hồi nhỏ mình hay bắt con ăn xin ( ăn mày ) ở những chỗ nước nông, nhất là những bờ cát mới san lấp ao hồ mà theo mình thấy rất rất nhiều chuồn chuồn bay là là mặt nước vì con ăn xin là ấu trùng chuồn chuồn sinh ra

caucacon's Avatar
    Bài đã đăng
    30
    Cám ơn
    0

Xin chân thành cảm ơn các chú , bác đã ra tay chỉ dạy. Cháu tên Trường, và máu mê câu thì khỏi phải nói Tại đang vướng kì thi học kì chứ không thì cháu đã thực hiện mấy bài câu các bác chỉ rồi. Còn lí do tại sao thằng cháu này cứ hỏi mãi về mấy con cá thác lác , cá lăng thì tại cá ở chỗ này đơn điệu quá. Nói không có nhiều cá thì là nói ... láo, nhưng phải nói rằng ở Long Xuyên này cá ngon bị bắt sạch hết rồi. Cá trạch lấu, cá lóc bông, chép , bông lau... đã đi vào dĩ vãng, ngày nay cá dễ câu nhất chỉ còn có rô đồng , sặc, với cá lăng.

*Ở chỗ cháu người ta đánh cá tàn bạo quá, thương nhất là cảnh đầu mùa nước lũ, không biết bao nhiêu là cá linh non ,*cá đồng nhỏ tí nị cũng bị bắt sạch. Cháu ghét nhất và cũng căm thù nhất là cảnh người ta lũ lượt xuống sông giăng lưới, từ lưới 2 phân đến 6,7 phân. Còn con gì sống nổi.Bây giờ thì mấy ghe cào cá bằng điện và mấy ông đi chích điện*đang " cố gắng " vét sạch số cá sông còn lại, đau lòng quá. Số cá không còn đường trốn sẽ chui vào mấy đám chà ( lại chết chắc*) hoăc vào mấy trại cưa cây ( bị câu , cũng chết chắc ).

Thực trạng là vậy, nên giờ chỉ còn mấy con cá rẻ mạt đó để câu. Cháu không muốn nói cháu cao cả gì ( vì câu cá cũng làm cá cạn kiệt vậy ), nhưng cháu nghĩ câu cá luôn ở trong mức vừa phải, lại có tác dụng thư giãn rất tốt, có lợi hơn rất nhiều so với những trò*vô bổ thời nay. Thà mình câu như vậy còn đỡ hơn nó ra sông bị người ta giật điện, chết khó coi hơn .

Dài dòng là vậy , cuối cùng cháu chỉ muốn xin cám ơn các bác đã ra tay tương trợ .Và xin các bác đừng nghĩ rằng "thằng nhóc này chỉ ham câu cá nhép không*hà ",* là người ai chả có hoài bão, chí ít cũng muốn câu được " khủng long" để vang danh, nhưng thực tế nó đau buồn vậy đó, bó toàn thân luôn.

Tấn Trường.

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin topic