Chuyến câu Jigging thử nghiệm tại Côn Đảo 10-2011 | Page 2 | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Chuyến câu Jigging thử nghiệm tại Côn Đảo 10-2011

Thảo luận trong 'Ký sự' bắt đầu bởi mifa, 11/10/11.

1. Mr_sky

Mr_sky Thành viên mới

anh mifa cho chút thông tin về các điểm mua ...jig giá tốt nữa thì hay quá hehe

2. cauca_online

cauca_online Thành viên mới

Sao mình thấy có ai đó dùng Canon 7d với L lens vừa chụp vừa quay mà không có video coi vậy anh ST.
    Đã quá he, toàn là hàng xịn không. Cá thì hàng độc, coi thêm thèm quá.

3. Dark Moon

Dark Moon Tửu lượng như tiên

Xem bài anh Sân Thương viết em lên youtube search ra mấy cái clip này, không biết cách anh câu có khác trong clip không?

4. HoangHonLanh

HoangHonLanh Thành viên tích cực

Phê lòi mắt chúc mưng các Bác.Thèm được vô đấy câu với các Bác quá hic hic

5. cauca_online

cauca_online Thành viên mới

thằng boi mặc áo lợt kéo cá không nổi, hehehe... Hàng khủng , to lớn cả chục kýlô không. Mà sao tui thấy tui nó không nhắp nhắp cần câu kiểu jig gì hết. Câu jig là nhắp nhắp cần câu giống như kiểu câu mực, nhưng nhắp nhắp và cuộn máy cùng lúc cho tới khi cá cắn câu, bởi vậy câu jig mỏi tay lắm, hehehe, coi tui nó câu mà ham quá.

6. mifa

mifa Phó chủ nhiệm CLB câu cá 4so9

Hi MTR6,

1. Cần dài từ 6.3-7.0 ft, 10-20lbs, line PE 3-5, jig 80-200g, Fast action
    Cần của pro-angler đúng là chuyên dùng cho jig. ĐK đọt cần chỉ khoảng 3mm. Cứng nhưng độ bẩy (bung) rất tốt.
    >> Anh có ảnh cây cần nào không anh? Vì không có kinh nghiệm nên nếu có chính xác model và make thì đỡ phải tốn xèng "ngu" vì mấy cây đó đã được kiểm nghiệm rồi. Cây Trevala hoạt động thế nào anh? Dây dùng 100% PE ạ? không có cây nào dùng dây braid? Dây braid cảm nhận cá tấn công rõ hơn nhiều, hay là chỉ có đoạn thẻo dùng dây PE?

Cây Trevala của Lộc đang có xài OK nhưng hơi cứng, nếu đánh jig 150-200g là OK hơn.
    Dây PE là dây braid đó bạn, sử dụng thêm leader fluo/mono 50-60 lbs.

2. Máy ngang, đứng các kiểu PE3-4, 200-300m, nhẹ: Shimano Twin Power, Daiwa Saltiga 4000H, Jigging Master (cái máy này hay), Shimano Calcuta Conquest.
    >> Ngang với đứng cái nào hay hơn hả anh? hay chủ yếu là quen tay thôi? Em xem video thấy có vẻ như máy đứng dễ thao tác jig hơn, nhưng máy ngang thì đánh đáy hay hơn anh nhỉ? Vd như con Jigging Master anh nói, nó hay ở điểm gì anh?

Máy ngang thuận lợi hơn, nhanh hơn khi thao tác thả jig và khoẻ hơn. Máy đứng thì ném xa hơn khi phải câu ở những khoảng cách cần thiết. Máy ngang vẫn ném 60-70m là thường. Jigging master thích ở chỗ, trọng lượng nhẹ, quay rất êm. Chắc phải sắm 1 cái roài:)

3. Jig: từ 60-120g: chủ lực 90-110g. Loại cá thèm ăn nhất là các con màu bạc dạng vảy cá trích, có sống lưng màu vàng nhạt, kế đến là màu hồng, rồi tới màu xanh lục, sau đó là xanh da trời.
    >> Cái nì mà anh biết loại jig và hãng sx nữa thì tốt quá, em vào mấy trang mồi jig nó ra 1 rừng, chả biết con nào là con nào :)

Jig và cần đương nhiên là mình có nhãn hiệu, nhưng để tránh hiểu lầm là quảng cáo cho các loại đó, bạn vui lòng alô cho mình hoặc đưa địa chỉ email mình gửi cho .

4. Thao tác jig: cái này quan trọng nhất. Làm đúng thì con jig múa đẹp, cá mới ăn. Cái này chỉ có chỉ và điều chỉnh tận tay.
    Mình mất hết 6 giờ luyện tập mới tốt nghiệp đó.
    >> Anh cho em đăng ký 1 suất theo học, anytime, anywhere :)

Tháng 4 năm sau tại Philipine, đi không?

Ai chưa rõ thì rủ mình đi 1 chuyến câu chung sẽ thấy.
    >> Chuyến nào anh thấy ổn thì hú em ké với nhé, em sẽ thu xếp có mặt ngay. Còn CD chuyến sắp tới em book là mùng 8 tết, anh thu xếp được không ? :)

Đi ngay sau Tết thì không biết con GB nó cho không nữa. Thôi để xem rồi báo lại hén

Chúc vui và chuẩn bị TK đen để sắm đồ đi là vừa.

ST

7. Nam_haba

Nam_haba Chuyên gia kỹ thuật

Thắc mắc của anh ST & mrlt6 : tại sao không gắn lưỡi vào swivel mà gắn thẳng vào solid ring ? hình như tôi có post trong 1 bài viết nào đó.
    Lý do : gắn lưỡi vào swivel sẽ bị sức mạnh cá lớn kéo làm dãn swivel hay bị kẹt vòng bi quay,vì vậy gắn thẳng lưỡi vào solid ring để giữ lưỡi chắc chắn hơn cảm nhận nhanh hơn trong tích tắc.

8. i30

i30 Thành viên mới

Anh Thương ơi kiến thức cuả anh về môn này quý lắm. Tụi em sẽ tổ chức một bưã để anh truyền đạt lại mới được. Club Phú Quốc sắp ra khơi rồi có thêm món này hy vọng sẽ có nhiều cá. Thanks Anh!

9. HoangNhaTrang

HoangNhaTrang Thành viên tích cực

Các bác cho em hỏi bác vô dây máy loại nào vây? Còn dây ngọn các bác có dùng không? Đúng là Côn Đảo có khác, cá to kinh thật, nhìn thấy mà ghiền.

10. mifa

mifa Phó chủ nhiệm CLB câu cá 4so9

Chào bạn Hoàng Nha Trang,

Mình cũng là dân Nha Trang đây. Đang có kế hoạch đánh jig tại Hòn Đụn NT nè. Nếu bạn thích thì hôm nào mình ra rủ bạn đi.
    Một lần thử ở Hòn Đụn rồi, thấy điều kiện tuyệt vời để có GT (Bè Quỵt) và Cá Bè, nhưng lúc đó chưa bắn hạ được em nào.

Rất muốn trở lại thử nghiệm tại đó.

Số ST: 090.802.1010

Chào

ST

11. HoangNhaTrang

He he he...Lưu số đi! 0905322114. Khi nào có độ alo cái nghen. Mình chỉ đi được cuối tuần thôi. Rảnh thì đi uống cà phê đàm đạo nghen mifa.
    Mà Mifa sinh năm bn vậy? để dễ sưng hô ấy mà. Mình 83.
    Chắc phải sắm thêm jig rồi. Có 2 con ah, cũng chưa hạ được em nào cả, chắc số chưa được "cô thương".

12. cancautom

cancautom Thành viên mới

Vậy Anh phải gọi bằng Anh rùi, Anh Mifa lớn rùi.

Nhà Anh Gò Vấp hay sao, nhà Em và A Mifa cũng gần nhau ở Gò Vấp. có gì hôm nào hẹn Anh giao lưu cafe.

Cancautom
    Phuc - 0937603827

13. HoangNhaTrang

Ui! Mình ở Nha Trang mà! Nhưng trong Sài Gòn mình ở quận của anh Năm. :D

14. cancautom

cancautom Thành viên mới

HI Anh Hoàng,

vậy chắc quận 4 Anh hỉ, hôm nào đu xe cuối tuần ra Nha Trang, có gì nhờ Anh dẫn dắt vài chỗ quăng cần cho vui heng.

Thanks Anh

15. HoangNhaTrang

Ấy chết! Không dám chỉ bảo đâu. Vì mình mới về lại Nha Trang thôi mà. Chủ yếu câu hồ cho vui còn đi ghe thì ít lắm vì cuối tuần toàn full không ah! Nhưng cũng có khi gặp hên, hôm nào thiếu quân số thì lại hú đi câu. Với lại đang mùa biển động nên cũng ít người đi lắm.

16. HoangNhaTrang

Bác xem lại nhé! 1 con jig không rẻ tiền đâu nhé. bằng mấy kg mồi cá cơm câu vài tháng đó. Chưa kể là vừa bỏ xuống mà đứt cái bụp là méo mặt luôn ah. Jig là bắt cá to và được khoản sạch sẽ không ám mùi thum thủm của cá thôi! ^_^

17. mltr6

mltr6 Thành viên mới

Hi anh ST,

Em vừa đi công tác về, anh gửi hết "hàng họ" , kể cả cần, máy, mồi về mltr6@yahoo.com giúp em nhé. Và lúc nào anh có ý định đặt hàng gì đó thì ới em cho em ké nhe. Tks anh :)

Tháng 4 năm sau tại Philipine, đi không?

Giờ giấc thời gian thế nào hả anh? cuối t4 em book 1 chuyến CD nữa rồi, nếu không trùng ngày thì em bám càng luôn :)

Đi ngay sau Tết thì không biết con GB nó cho không nữa. Thôi để xem rồi báo lại hén. Chúc vui và chuẩn bị TK đen để sắm đồ đi là vừa.

Có gì anh ới em nhé, anh đi được thì tốt quá, thực tập 1 chuyến trước khi đi Phi, hehe. TK đen em chuẩn bị lâu roài anh ơi :)

18. onthuduong

onthuduong Thành viên tích cực

斷堤煙仔 cau JIG o bo bien tai tei-tai wan

19. darkgold

darkgold Thành viên mới

Video các bác bên Thái câu chuyến này chung với anh Sâm Thương. Em nghĩ chuyến đi của họ được shop tài trợ và còn phát hành DVD nữa, dân câu thái thật tinh tế .

20. thuckhuya

thuckhuya Thành viên mới

Hy vọng sẻ có dịp về Vn làm 1 chuyêń với a Sâm Thương..........

Thân