Đây Là Con Cá Gì? | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Đây Là Con Cá Gì?

Thảo luận trong 'Nhóm câu Hòn Dấu - Hải Phòng' bắt đầu bởi tungha, 23/3/15.

1. tungha

tungha Thành viên tích cực

Chào mọi người

Hôm qua đi câu, vớ phải ông này phá mồi kinh khủng. Tôm vừa đáp xuống nhoằng một cái là nó lôi đi. Em ức quá cố lôi nó lên bằng được (đi mất 10 chú rảo tằm)

Em thì thấy giống con cá kìm. Người thì bảo là " không phải cá kìm, cá kìm phải màu xanh con này màu trắng, dân Đồ Sơn gọi là cá gì gì đó, ko bao giờ ăn mà chỉ cho lợn ăn (!?)". Vậy cuối cùng nó là cá gì hả các anh, cho em ít thông tin nhé..mà có ăn được không ??..

Thanks

Các file đính kèm:

Last edited: 23/3/15
    gamo thích bài này.
  2. hungtau

hungtau Thành viên gắn bó

Nếu giống e này là cá Nhái
    Nếu mà là cá nhái mà hỏi có ăn được không là người ta cười đó, không những ăn được mà còn ăn ngon nữa cá này khi chế biến xong thì xương nó màu xanh, rất thích hợp với món nướng và nấu canh ngọt ! ở NT mấy tay câu ghềnh chuyên đi săn mấy e này.

3. giauducau

giauducau Thành viên gắn bó

Hi hi....Loại cá nầy có 2 loại,nếu ở đồng bằng sông Cữu Long loại lớn có tên là cá nhái chúng to hết cở là bằng ngón tay út,còn AE với nó nhỏ hơn là cá Lìm Kìm,Cá Nhái nước ngọt thì có mùi tanh khủng khiếp,nhưng khi làm xong sạch kho tiêu thì ăn khỏi phải chê,còn cá Lìm Kìm thì nhỏ bằng cây tăm nên k ai bắt ăn cả
    Còn trên hình bạn đưa,thì đúng là cá nhái nước mặn tuỳ theo tên địa phương gọi mà thôi.

Thân chào
    giauducau

Quý Bạc Liêu thích bài này.
  4. tungha

Thank các anh đã cung cấp thôn tin.. con của em câu chắc là cá kìm như anh giauducau nói nhưng nó to hơn nhiều so với anh mô tả..

Admin thích bài này.
  5. Admin

Admin Con sen

Con này là cá kìm mà. Có điều to thế thì ít gặp ven bờ.
    Thân

6. giauducau

giauducau Thành viên gắn bó

Thân chào Bạn tungha

Không biết nơi Bạn ở đâu mà loài cá Lìm Kìm biển (cá Nhái ) nầy k chuộng chứ thịt nó ăn rất ngon đó Bạn,ở TP HCM nơi bán cá khô hầu như chổ nào cũng có bán loại khô nầy,nếu đem nướng chấm nước mắm me với ớt thì ăn k chê vào đâu được,nhưng bạn đừng ăn k nhé,đau bụng đó,nếu như k có bia hay rượu đi cùng hi....hi

Thân chào Bạn

tungha thích bài này.
  7. tungha

Hi anh. em câu ở Đồ Sơn, Hải Phòng..em cũng nghe mấy người đứng câu cùng nói vậy chứ chưa gặp nó bao giờ...mà câu loại này khó vì miệng bé và rất nhanh...

em vẫn đang vứt nó trong tủ lạnh ..tối về liều chén thử xem sao

giauducau thích bài này.
  8. dangvanphuoc

dangvanphuoc Thành viên gắn bó

Cá kìm (cá lìm kìm ) môi trên ngắn tí,ngắn hơn môi dưới rất nhiều. Mỏ dài như nhau là cá Nhái ( Nhoái) . Ở Đà nẵng AE câu đem về nướng với mỡ gáy lợn ,nghệ tươi ,Cuốn với lá cải cay(lá cải ăn nồng như mù tạt ,ko phải cải bẹ),chấm muối hạt đâm ớt quả tươi ....
    Hít hà, nói không cũng chảy nước miếng ...hít hà thì chiêu một ngụm bia đưa cay ...hít hà aaaaa!!!

Quý Bạc Liêu and tungha like this.
  9. cagia

cagia Thành viên mới

Bay gio moi xem bai cua chu. Day la ca kim. Ko pai cho lơn an nhe. Ma ng con ko co ma an. Loai nay cau o cho nuoc trong va co dong chay. Ngoai hon Thùng rat nhieu. Ve cat khuc uop rieng nuong ngon tuyet. Ko thi lam noi thuyen trai. Lan sau cau được ko an goi a.

Các file đính kèm:

Quý Bạc Liêu thích bài này.
  10. Quý Bạc Liêu

Quý Bạc Liêu Cần thủ xứ cơ cầu

Tôi từng câu cá lìm kìm nặng gần 200gr (bằng con ruồi), nhưng tuỳ theo mùa. Ở đây thông thường thì khi trời trở trướng mới có cá lìm kìm về. Con bạn câu chắc chắn là cá lìm kìm!

trucnamnhan and tungha like this.
  11. tungha

sao lâu ko đi câu hả anh??

cagia thích bài này.
  12. dunghtpvtex

dunghtpvtex Thành viên mới

Em câu dưới Đình Vũ cũng dính mấy em đấy.

Các file đính kèm:

13. MR.Dan

MR.Dan Thành viên mới

cho e hỏi cả nhà cách câu cá này như thế nào và nên dùng mồi gì là nhạy nhất, xin cảm ơn!

14. tungha

mồi tôm cắt miếng và lưỡi siêu nhỏ.. câu rê trên mặt nước để cá đớp.. nhìn chung câu con này vui tay, nó dễ đớp mồi nhưng để dính cá và lôi lên được ko phải dễ.. cần chút khéo léo và kiên nhẫn

15. MR.Dan

MR.Dan Thành viên mới

anh cho e hỏi loại phao để câu cá này nên làm như thế nào ạ, cảm ơn anh!

16. tungha

nhìn chung vì mình câu rê trên mặt biển nên phao ko quan trọng. miễn sao bạn dùng chì thật nhỏ để mồi gần như nổi.. khi bạn rê mồi động đậy thì cá sẽ đến đớp ngay..

17. nguyenvupvtex

nguyenvupvtex Thành viên tích cực

Con lày là cá kìm mà. E câu ở cái đầm quan cơm cây dừa ngã 3 đinh vũ nhiều lắm

18. kids1412

kids1412 Thành viên mới

Bài viết của bạn rất thuyêt phục, mình sẽ lưu lại chia sẻ cho đồng nghiệp người thân đọc, Mình có vài câu hỏi gửi bạn trong inb bạn kiểm tra giúp mình nhé. Nhân tiện bạn có nhu cầu mua chung cư, hay mua nhà, hay mua biệt thự khu chung cu thanh ha không?