Dist.7 Fishing Club - Câu cá đồng. | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Dist.7 Fishing Club - Câu cá đồng.

Thảo luận trong 'Nhóm câu cá quận 7 Tp.HCM' bắt đầu bởi xuan_vinh, 24/8/10.

1. xuan_vinh

xuan_vinh Thành viên tích cực

Bắt đầu Topic Câu Cá Đồng Dist 7

Last edited by a moderator: 23/7/12
  2. gatrong_67

gatrong_67 BCV CLB câu cá 4so9

Report Chuyến du câu Tam Nông - Đồng Tháp

Hơi buồn chút xíu là bài mở hàng cho topic này không phải là một bài hoành tráng.

Theo đúng kế hoạch, 4h sáng anh em khởi hành tại quán ốc anh Dũng 635 Lê Văn Lương đến Tam Nông khoảng 8h sáng, anh em ăn sáng và vào điểm câu. Sau khi làm quen xã giao mọi người chuẩn bị đồ nghề và bắt đầu 02 ngày vất vả.

Ngày đầu mặc dù anh em đã mài hết sức nhưng kết quả không được như ý : Bác Lợi lên 02 em Lóc nhỏ, Mr. Sanh được 01 em bằng cổ tay, đặc biệt Mr. Dũng ốc rê lóc từ trên xe, rê đến tận chiều tối cũng chỉ kiếm được 01 em duy nhất bằng ngón chân cái. Mr. Dần được cá Lóc hỏi thăm cần câu 02 lần nhưng không bắt đc em nào, Mr. 9 Hùng và Mr. Sang cũng vậy, Các anh em còn lại thì không có gì. Buổi tối mọi người tập trung lại nhậu với mấy anh em dưới Tam Nông đến 10h thì Mr. Lợi chèo ghe, Mr. Dần chuẩn bị dây, Mr. Khoa mắc mồi làm một đường câu giăng hi vọng đến sáng kiếm vài em kha khá.

Ngày hôm sau, anh em dậy sớm hy vọng một ngày câu khả quan hơn. Đầu tiên kéo câu giăng đc 03 em Lóc nhỏ, 01 em cỡ 1kg, 01 em Trê và 01 em cá Phèn. đáng tiếc khi bắt cá bỏ vô giỏ, Mr. Duy để mất em to nhất. Mấy anh em Thụy, Dần, Sang, Lợi, Danh vô sâu trong chốt hy vọng kiếm vài em cá lớn. Chỉ một lúc sau Mr. Sang đã lên một em gần 1 kg làm anh em phấn chấn tuy nhiên từ đó đến trưa ngoài việc Mr. Danh giật 1 em cá khủng bay lên khỏi mặt nước các anh em còn lại đều không kiếm đc gì.

Buổi trưa anh em tập trung về chốt làm đồ nhậu liên hoan và chuẩn bị đồ nghề lên đường về TP. Hồ Chí Minh.

Những cái được :

- Mr. Thụy lần đầu tiên khi bị Lốc mặt mũi vẫn tươi cười và đã biết nhậu khi đi câu.
    - Trong Dist 7 có một cặp yêu nhau mà anh em bây giờ mới biết : Mr. Sanh và Chị 9 Hùng.

Không biết có phải duy tâm không nhưng như vậy DIST 7 đã có 02 chuyến du câu hoành tráng đều với 11 thành viên và đều đến những nơi không thể về không và đã về không (Định An :11 người câu Bông Lau ---> Về không, Tam Nông : 11 người câu Lóc ---> Về không).

Những hình ảnh của chuyến đi

1. Tập kết tại điểm câu.
    10

2. Không câu được cá thì anh đưa em đi tắm phèn.
    7

3. Cặp tình yêu đẹp, Tắm chung, tâm sự riêng trên chòi và cuối cùng là ngủ chung.
    8

4. Đi ăn cũng dành cá cho người yêu
    2

5. Ốc bươu Đồng Tháp
    1

6. Cá Lóc nướng
    4

7. Chuột xào củ kiệu
    6

8. Thập cẩm các loại chim khìa nước dừa
    5

9. Than cá Trê
    3

10. Trong lúc anh em đang vất vả ngồi nhậu dưới Tam Nông - Đồng Tháp với mồi ngon thì bác Thanh nhà mình tham phú phụ bần thế này đây. Đợt này phải kiểm điểm nặng mới được.

9

Cuối cùng xin mời tất cả anh em đến họp mặt sinh nhật 6h chiều mai tại quán anh Dũng như thông báo nha.

Các file đính kèm:

Kích thước:
      131 KB
      Đọc:
      3,022
    Last edited by a moderator: 23/7/11
  3. gatrong_67

Rô Đồng

Tuần trước vì chờ mấy chú lên kế hoạch cuối cùng là ở nhà cả 02 ngày cuối tuần, tuần này đợi mãi mới thấy chú Danh, Chín Hùng lên kế hoạch cho đi Rô Đồng vào Chủ Nhật. Thứ 7 đành ngồi nhà đợi, tối đi thưởng thức cá mú 54kg ở Hàng Dương quán về đến nhà thì chú Danh chú Hùng báo bận chủ nhật không đi đc. Chủ nhật ở nhà đến 12h chịu không nổi chạy ra Phượng làm lon chứng kiến xách xe đi một mình. Cũng may cô thương ra đến nơi giật cá mỏi tay luôn.

IMG_0565

Ngồi mài đến tối mịt hết lon chứng kiến mới thu đồ về, cá rô đợt này tương đối lớn, nửa ngày làm gần 02kg.

IMG_0566

Tuần này chắc giữa tuần phải làm chuyến nữa, cụ nào đi được chuẩn bị tinh thần nha, đi bất thình lình đó.

lienht1 thích bài này.
  4. gatrong_67

Chương trình Rô đồng - Thác Lác (Tân Tập - Long An)

Lịch trình:

- 09:30 sáng 16/06/2011 : Xuất phát tại 635 Lê Văn Lương - Q7 .
    - 05:00 chiều 16/06/2011 : Thu đồ

Phương tiện di chuyển:

- Xe máy tự túc.

Danh sách thành viên tham gia :

1. Mr. Dần
    2. Mr. Chín Hùng
    3. Cu Bi
    4...................

Anh em nào rảnh tham gia được thì đăng ký nha. 17h chiều thứ 4 chốt danh sách.

Mồi câu, lưỡi câu

Mỗi anh em mang theo 02 cần câu tay, phao bắp, lưỡi câu rô tự chuẩn bị.
    Mỗi người 01 lon chứng kiến.

Kinh phí sau khi hạch toán sẽ được chia đều cho tất cả các anh em tham gia.

Last edited by a moderator: 13/6/11
  5. gatrong_67

Chương trình Rô đồng - Thác Lác (Tân Tập - Long An)

Lịch trình:

- 07:00 sáng 25/06/2011 : Xuất phát tại 635 Lê Văn Lương - Q7 .
    - 05:00 chiều 25/06/2011 : Thu đồ

Phương tiện di chuyển:

- Xe máy tự túc.

Danh sách thành viên tham gia :

1. Mr. Dần
    2. Mr. Thanh
    3. Cu Bi
    4...................

Anh em nào rảnh tham gia được thì đăng ký nha. 13h chiều thứ 6 chốt danh sách.

Mồi câu, lưỡi câu

Mỗi anh em mang theo 02 cần câu tay, phao bắp, lưỡi câu rô tự chuẩn bị.
    Mỗi người 01 lon trứng kiến.

Kinh phí sau khi hạch toán sẽ được chia đều cho tất cả các anh em tham gia.

Last edited by a moderator: 21/6/11
  6. gatrong_67

Report Rô đồng thứ 7

Theo đúng lịch trình, thứ 7 em chở cu Bi, bác Thanh chở bồ đi câu rô đồng.

Hình như trong tuần chú Chín Hùng chở em yêu là chú Sanh xuống đó đánh lưới hay sao mà thứ 7 bọn anh xuống cá rô vợi đi trông thấy.

Đợt này mấy anh em phải về sớm, 4h đã thu cần về nghỉ dưỡng sức để hôm sau còn theo Cò Đầm. Hai anh em cũng được kha khá.

Cá nhà Mr. Thanh

5

Cá của tui

6

Đôi tình nhân này là ai ? Đang làm gì vậy ? Đố các bạn.

7

@chú Danh : chưa hết Thác lác đâu nha, anh Thanh vẫn câu được nè (mồi trùn)

4

Rô đợt này không dày nhưng được cái cũng khơ khớ.

8

Các file đính kèm:

Kích thước:
      554.4 KB
      Đọc:
      353
    Last edited by a moderator: 27/6/11
  7. gatrong_67

Câu Rô đồng trong Đầm

Cuối tuần rồi em đi 02 ngày thứ 6, thứ 7 ngày đầu thì Rô nhiều hơn cá Đầm, ngày sau thì cá Đầm nhiều hơn Rô về loay hoay mãi không biết report vào đâu. Hôm nay thấy bên Câu Đầm đông vui quá nên report vào câu cá đồng.

Thứ 6 bác Hướng và chú Danh đi đò 6h sang sớm, em và Hải Minh đi đò 10h15 sang sau, thấy cũng muộn mà chuẩn bị ăn trưa nên bọn em tranh thủ ghé vô test điểm rô đồng xem thế nào.

Cá rô thì nhiều, lại to mà câu từ sáng sớm chắc trúng quả.

Dạo này đi Doi Lầu phải mang 02 thùng các bác nha (01 thùng cá rô, 01 thùng cá đầm).

4

Cá rô đây

5

Toàn em khủng

7

6

Hôm đó mải câu rô, lại đi muộn nên cá đầm ít lắm, mấy con Chẽm bác Hướng bác ấy biếu em đó.

Hôm sau thứ 7 chỉ có 03 anh em Dần, Vinh và cu Sinh tranh thủ câu Đầm trước nên cá Đầm nhiều hơn cá rô.

Thùng 1 : Cá Đầm

2

Thùng 2 cá Rô

1

Các bác muốn câu rô đồng thì ráng tranh thủ đi đi không 02 tuần nữa bác chủ Đầm thu hoạch tôm là hết câu đó.

@Hải Minh : Hôm đó 9 Hùng và cu Sanh có tìm được chỗ câu rô, nhưng sợ anh em sang câu hết cá nên bảo không tìm thấy.

8. thuyhv

thuyhv PCN CLB câu cá quận 7

Ngày 2/9 , Thụy cùng Anh Dần sang Đầm "Nhà" ở Lý Nhơn, định đi chuyến đò 8h nhưng trễ vài phút do ghé mua mồi, nên phải đi chuyến 9h. Nhưng chắc đi ko coi ngày giờ hay sao í, chuyến Đò 9h thì hết Bình nên không đề máy nổ được, Chủ đò alo gọi 1chiếc ghe kéo sáng bờ Lý Nhơn. Còn tí may mắn là nước đang ròng nên đi xuôi nước, chứ ngược nước chắc tới chiều mới sang tới Lý nhơn.
    Qua tới Lý nhơn thì cũng hơn 10h, 2AE định chơi 2môn phối hợp, làm 2tiếng Cá rô rồi vào nhảu Đầm. Lại xui, chỗ Cá rô nhiều nhất thì mới kéo Tôm nên ko còn, chạy 1đoạn thì thấy cá đớp móng tưng bừng, dừng lại thả cần thì được 1-2 em, Anh canh ao ra bảo thôi đừng câu nữa, người khác thấy lại vào câu tùm lum, với lại mới cho Tôm ăn rồi nên Cá no ko ăn nữa đâu. Thế là chạy tiếp, chạy được 1đoạn thì được 2Anh giữ Vuông tôm chỉ "vào đây mà câu Cá rô hàng tỉ con", nhưng trời đã quá trưa, nắng nóng quá trời, buôn cần bung dù, nhìn cá rô đớp móng như cơm sôi mà ngứa cả mắt, thế mà nó ko ăn mạnh, chắc do nắng nóng quá. Đây là hình ảnh mấy Em Rô nhảy Lambađa

9. darkgold

darkgold Thành viên mới

Lễ vừa rồi 3 ngày quá đẹp, chắc các bác còn no nê với chuyến Gò Công nên ko thấy hăm hở đi đâu chi muốn lanh qoanh ở nhà với đầm anh Tư, thôi thì em với bác 9 bóc trứng kiến đi câu rô đồng.... những chuyến như thế này tuy không thể nói là thành công rực rở nhưng mỗi ngừoi tham gia cảm thấy rất ấm cúm cái hồn quê với ao làng, đồng lúa với những bờ đe nhỏ xíu cứ kéo dài mãi cứ tưởng nối với đường chân trời ... Lâu rồi mới có cái cảm giác như lúc trẻ con trốn ngủ trưa, cứ đi loanh hoanh tìm tòi lục lạo nào cây cối, côn trùng, cua cá có một góc cây thì cả đám nhóc cứ quây quần chơi đùa nhưng mắt vẫn không rời con đường đê nhỏ lối dẩn vào để cảnh giới xem mẹ đứa nào sẻ cầm roi ra tìm nó đây he he...

Mơ mộng tí thôi, chứ lúc này, bà già xách aka ra thì em mới bỏ chạy chứ nghiền lắm rồi vài hình ảnh cá mắm của bác 9 ..

Rô đồng mà cá lóc nó ăn trứng kiến các bác ah..

Thêm 1 em lóc mini

Hết lóc rồi lại trê , đặc biệt trê vàng hàng chọn lọc đúng size đúng loại . Con này mà chiên giòn mắm gừng thì phải biết là hao cơm ngụi lắm ...

Mà dzữ nhất là em này, cá tra mương, nghe có vẻ lạ nhưng em cũng ko có lời giải thích nào hay nhận xét về chất lượng cá vì bác 9 chư review phần này chỉ biết hình ảnh nó như thế này ...

Và đây , các nhân vật chính của chuyến đi, những gì anh em mong mỏi nhất... toàn hàng khủng , đặc biệt ko có bị béo phì và trắng bệch ...

Toàn cá rô đầu gấu ...

Tổng kết, thùng cá của em chuyến đi chung với bác 9 ...

Của bác 9 chuyến đi 1 mình

Về nhà bắt đàn em làm đống cá đây....

Cuối cùng, sẽ phục hận trong một ngày mát trời với bác 9, vì cá khủng rất nhiều nhưng hôm em đi nó cứ giãy đanh đách chứ ko thèm ăn .. hix .

Last edited by a moderator: 5/9/11
  10. gatrong_67

Trở lại các điểm câu đồng

Thứ 7 rủ bác Hướng, chú Sinh đi câu cá đồng để khởi động chuẩn bị cho cuộc câu thi mừng sinh nhật 4so9.

Điểm đến đầu tiên là xã Quy Đức nơi có con kênh dài nhiều loại cá như Trạch, Rô, Trê, Lóc, Phi, Thác lác... nhưng trời gió kèm theo mưa lớn đêm hôm trước nên nước đục ngầu cá không ăn chỉ câu được cá chốt, cá chim trắng và vài con rô đồng. Bác Hướng tìm được bụi chà ngon, nước sâu, cá đớp ùm ùm nhưng cũng đành chịu thua.

Chú Sinh bận về sớm, nên chỉ còn 2 anh em Dần và bác Hướng tiếp tục đi tìm cá, Quay lại cầu ông Thìn tình trạng cũng y như vậy. Hai anh em mỗi người làm cái bánh mì thịt quay rồi tiếp tục lên đường.

Điểm đến tiếp theo là Bún Seo, chạy dọc con kênh ngoằn ngèo dài 5, 6 km mà cũng không tìm được điểm nào ưng ý. Hai anh em quay về ngã 3 Đa Phước, bác Hướng có việc nên phải về trước bỏ lại mỗi mình ngồi câu, cũng may là mọi người câu ở đây khá đông, ngồi kín cả cống. ở đây câu được thêm mấy em Phi nhỏ nhưng cũng được an ủi với 02 Trê tàm tạm.

11

12

Đợt này xài bật lửa nhỏ đấy chú Sanh ah.

5h về qua anh Dũng làm vài chai, chuẩn bị mồi màng và kế hoạch để sáng hôm sau anh em có mồi câu thi.

Kết quả câu thi thì anh em biết rồi, một ngày rất vui của DIST7. Đợt này thay mặt hội đồng kỷ luật nghiêm khắc phê bình cặp uyên ương 9 Hùng và cu Sanh lý do : không tham giađợt sinh hoạt chính trị lần này.

11. ANGIA

ANGIA Thành viên mới

Cá lóc câu rê gửi Mr Thanh.

Hugo nè tin chưa.

12. gatrong_67

Sau ngày thứ 7 hoành tráng, chủ nhật ở nhà đẩy xe đưa con đi dạo, ra bờ sông thấy nhiều bác ngồi ôm cần hơn thường lệ tò mò vào xem thấy các cụ câu đc cá trê nhiều quá trời nên chạy về nhà vác đồ nghề ra ngồi chung cho đỡ buồn. Hơn tiếng đồng hồ buổi chiều cũng làm được 03 em.

1

13. gatrong_67

Đã test thử mồi cá rô - Trứng kiến đỡ phải vắt

Anh em DIST 7 thân mếm, sau 03 buổi test thử mồi câu rô mới, đặc biệt hôm qua đích thân bác Thanh test thêm có thể nói mồi này rất ok. Cách làm thì quá đơn giản đúng là Nam Bắc kết hợp.

Công thức như sau :

Mồi xả : 01 bịch cám gạo (5000) rang cháy trộn với một túi mẻ.

Mồi câu : Một bịch thính gạo (loại mịn người ta hay dùng để trộn nem tai hoặc rắc lên trên món bê thui - Bò Cầu Mống) trộn với 01 túi mẻ, cho thêm 01 lon trứng kiến và một ít cơm nguội giã nhuyễn là xong. Nếu sang thì làm nhiều một chút dùng mồi này trộn với đất xả luôn.

Mồi này sau khi giã nhuyễn rất dễ vê tròn nên mắc mồi rất nhanh và câu rất nhạy. Làm như vậy câu sẽ đơn giản hơn, nhanh hơn mà vẫn nhạy đỡ phải vắt trứng kiến, nhiều cụ vắt ko đc.

14. gatrong_67

Chàm Chim 02 ngày gió Bắc

Sau khi Mr. Ba Tròn test thử bằng phương pháp câu cắm và báo cáo tình hình làm anh em quá nôn nên 02 giờ sáng ngày thứ 7, 05 anh em lên đường xuống Chàm Chim.

Các chòi gác ở Chàm Chim đã có điện nên theo đề nghị của anh Ba, mấy anh em mang theo một ti vi màu Sony 21'' do Mr. Ngân tìm đc nguồn tài trợ để tặng các anh xem đỡ buồn.

17

Trên đường đi thời tiết rất thuận lợi nhưng xuống đến nơi trời bắt đầu trở gió, cây cối nghiêng ngả, đứng trong bờ rất khó ném câu nhưng cũng may tại trạm đợt này có đến 03 chiếc xuồng nên anh em không sợ Mr. Dũng giành xuồng, chuẩn bị xong cả nhóm chia nhau chèo ra ngoài kênh kiếm ăn.

Cá đợt này thì nhiều, nhưng do trời lạnh và nước còn đục nên chỉ loanh quanh trong bụi, nghe cá táp thấy ham nhưng rê thì không chịu ăn, anh em phải chuyển sang câu nhấp (Đi ghe thả câu và bụi), chỉ một lúc sau Mr. Dũng đã lên một em lóc đen kha khá.

Em hàng đầu tiên

8

Sau đó ghe của Dần và Ngân cũng làm được một em lóc Bông nho nhỏ

7

Ngồi trên ghe nhìn vô trong bụi sậy thấy cá lượn lờ mà không chịu ăn. Cu Ngân thả nhái vào đầu mà nó cũng không thèm.

Câu nhấp chỉ được vài em.

6

Hỗ trợ nhau bắt cá

10

Cá không ăn thì mình đi ngủ lấy sức

16

Trời về chiều nhưng gió vẫn không ngưng, mấy anh em hy vọng hôm sau trời ngừng gió sẽ khả quan hơn nhưng đến sáng trời không những gió mà còn lạnh không muốn ra khỏi chăn, chỉ có Mr. Dũng lên được một em lóc nhỏ, câu giăng thả xong nhưng sáng không có xuồng nên lúc về vẫn còn để ngoài kênh. Hơn 20 cần câu cắm không được một em nào.

Cá không ăn thì mấy anh em tổ chức ăn vậy, đợt này ở cùng Trạm có anh Ba nữa là anh Ba Nguyên chỉ huy toàn khu lại kiêm đầu bếp nên anh em được chén món nào ra món đó.

Canh chua cá Lóc

5

3

Cá Lóc kho

15

Điên Điển xào mướp

4

Khô cá Lóc chiên

2

Thác Lác chiên giòn

9

Khô Lìm Kìm (Đặc biệt)

14

Cúm Núm - Gà Rừng quay

1

12

Mặc dù câu không được nhiều cá nhưng anh em vẫn có cá mang về

11

13

Tình hình là cá năm nay rất nhiều và khá to, đợi hết gió và nước trong lại sẽ phải quay lại Tam Nông chuyến nữa các bác ah.

15. gatrong_67

Tràm Chim mất mùa cá Lóc - được mùa cá Tra

Có lẽ trình câu Lóc của anh em còn kém và DIST 7 chưa thực sự có duyên với cá "Lóc - Chàm Chim" nên chuyến trở lại Tràm Chim của 4 anh em : Dần, Quân, Sang, Dũng lần này cũng vậy. Xuống đến nơi thì trời đẹp, sáng hôm sau lại trở gió, nhưng ko lạnh và gió ko lớn nên anh em còn hy vọng.

Do đi ngày thứ 6 nên nhiều anh em phải giải quyết công việc trong buổi sáng, hơn 12h trưa 4 anh em mới khởi hành đi Tràm Chim, xuống đến nơi trời đã về chiều, mấy anh em tranh thủ vô chợ mua đồ ăn, đồ uống, mua vé câu rồi vô Chốt tranh thủ triển khai xem tình hình thế nào.

Câu được một lát thì trời tối, cá không ăn nên anh em quay về chốt ăn tối, bàn kế hoạch cho ngày mai.

Vẫn những món ăn quen thuộc

Chim thập cẩm xào mướp già

IMG_1206

IMG_1209

Rắn Chung om nước dừa

IMG_1215

Canh chua cá Lóc, Thịt kho và một số loại khô

IMG_1210

Trong khi nhậu các đại ca ở đây hứa sáng mai 5h sẽ đưa các anh em băng đồng vào tận rốn khu bảo tồn, vào những Láng chưa có người câu để anh em tác chiến làm bác Dũng cu Sang đêm đó mất ngủ. cu Quân thì có việc gấp phải về ngay trong đêm nên sáng ra chỉ có 03 anh em lên 02 ghe theo lối mòn băng đồng vào sâu trong Láng.

Mặc dù được hướng dẫn tận tình nhưng thật không may nước trong đồng đã xuống thấp, nên ghe chỉ vô sâu được gần 100m. Còn 500m nữa mới tới điểm câu. Ba anh em xuống ghe lội bộ, vừa đi vừa câu. Nước thì có chỗ đến mắt cá, có chỗ đến đầu gối, có chỗ qua lạch đến thắt lưng lạnh hết cả chim. Địa hình thì rất khó câu, Mr. Dũng quăng vài đường dọc theo lạch cũng chỉ làm đc một em. Ba anh em tiếp tục lội vào sâu hơn tiếng đồng hồ nữa nhưng lượng sức nếu đi tiếp thì cũng còn đến hơn 300m sợ vào thì đc mà ra không nổi nên anh em quyết định quay ra, chấp nhận thất bại. Lội ra đến ngoài về chốt thì cũng đã 9h sáng. theo kế hoạch thì cơm trưa xong sẽ về thành phố nên anh em tranh thủ rê tùm lum kiếm bậy vài em còn về.

Câu đến 10h Mr. Dũng phát hiện ra cá đang ục không phải cá Lóc mà là cá Tra (trời nắng lên thấy em nó lên mặt nước phơi cả đuôi). Thật đáng tiếc là anh em lại mang quá nhiều nhái, trùn và dế, chỉ có duy nhất 01 gói cám tanh và một gói cháo ăn liền. Anh em bắt đầu làm làm mồi thử câu Tra, lúc đầu thì mồi to, 2 thẻo 2 cục sau thì cục mồi bé tí, 02 lưỡi chung một cục vì cá Tra ăn khủng khiếp, quăng xuống nhóng dây là đã thấy ăn, thậm chí 1 thẻo 02 lưỡi lên luôn cả 02 em. Cá thì tương đối lớn, con nhỏ nhất cũng 02 kg, còn lại thì 3kg, 4kg. Lần này đáng nhớ nhất là Dần và anh Dũng có được cảm giác thật lạ là kéo cùng một lúc 2 thẻo 02 em mỗi em cỡ 4kg, lúc kéo thì mỗi em chạy một hướng lùng nhùng phê lòi. Tuy nhiên khi kéo vào bờ do vướng bèo, lội xuống gỡ cá thì chỉ bắt được 01 em, em còn lại xổng mất.

Chỉ trong hơn tiếng đồng hồ 2 anh em làm hơn 20kg cá Tra sông thì hết mồi, mang về chốt không có bác nào tin. Các bác ấy bảo ở đây nhiều cá Tra thật nhưng rất khó câu, thỉnh thoảng mới vớ được, cũng toàn con lớn. Sau khi thấy thẻo lưỡi còn trong mồm cá các cụ mới sán lại hỏi han lưỡi gì, thẻo gì, mồi gì... thế là tặng luôn vài bộ thẻo và 01 hộp lưỡi. Hai anh em Dần và Sang phải khênh mới nhấc đc thùng cá ra xe.

Đường về thì quá phê, do đêm hôm trước Mr. Quân chạy xe ra chợ Huyện bắt xe đò, để xe hơi ngoài chợ nên phải đi xe máy ra lấy, xe lại hỏng cả 02 đèn pha nên về đến nhà 03 anh em mới biết còn sống. cũng may về đến NVL mới đụng CSGT, mất 200k mới êm.

Do điện thoại hết pin từ buổi sáng nên ko có hình ảnh về câu Tra, còn băng đồng thì cũng không dám mang nên mong các cụ thông cảm.

Sau khi chia cá xong anh em có để lại một con Tra lớn để đại hội chiều nay với 02 món : TRA NƯỚNG & LẨU TRA MĂNG CHUA - Chắc ko bằng Bông Lau nhưng mong các bác dùng tạm, đây là tấm lòng của anh em.

Last edited by a moderator: 9/1/12
  16. gatrong_67

Chán Đầm đi Đồng

Định cuối tuần đi rô đồng đổi gió mà cu Danh thì mới đi test gần đây kết quả không ổn lắm nên chẳng biết đi đâu ?

Điện thoại rủ chủ nhiệm thì chủ nhiệm bận đi test Đầm, liền hú cụ Bửu xem có chỗ nào ngon thì dạo này đang lau chùi cần để chuẩn bị thanh lý, cụ Phùng thì bảo mới đi về cá ăn chậm chán lắm, đợi 1, 2 tháng nữa -----> Chán

Chủ nhật ở nhà đến gần trưa, ngứa ngáy tay chân chạy ra Phượng làm lon chứng kiến về làm mồi, sách cần đi rô Đồng xem sao ?

Đúng là nhiều khi đi câu không biết thế nào mà lần, 12h 30 xuống đến nơi, cả con kênh dài mà không thấy chỗ nào có cá ăn móng, gọi tô mì dằn bụng để chiến đấu.

Mì chưa kịp mang ra thì đã làm 02 em khủng

IMG_1619

Cá không ăn dày như trước, nhưng cứ làm vài lỗ, đi một vòng mỗi lỗ làm 01 đến 02 em lại đi. ngoài mấy em kha khá thì còn lại toàn rô mề khủng.

IMG_1618

Câu đến 5h thì thu cần

IMG_1621

Tuần này dứt khoát phải câu lén buổi nữa, cụ nào đi thì đăng ký sớm nha.

17. gatrong_67

Rô Đồng - Thác Lác

Sau chuyến Bống đục cùng cu Ngân, hai anh em hẹn nhau chuyển hướng sang Rô đồng, rủ thêm chủ nhiệm Thanh, 3 anh em ra cafe Trần Phú lên kế hoạch vậy mà khi lên đường cu Ngân mải ôm vợ nên 10h mới dậy tuột xích ở nhà luôn.

Dần làm mồi xong đi sớm, bác Thanh còn phải chia tay vợ, con nên sang sau, khi sang đến nơi thì mình đã có 5 chú bự.

Cá không ăn dày, nhưng được cái toàn cá to nên đc chú nào sướng chú ấy. Cá thì to lưỡi nhỏ thông thường nên sểnh cũng nhiều.

Chủ nhiệm DIST 7

IMG_1640

Trời mưa liên tục nên sự nghiệp Rô đồng cũng bị gián đoạn, câu đến quá trưa bác Thanh phải về, còn lại một mình vác cần ra ngoài thấy vũng Trâu đầm, cá đớp liên tục liền buông cần chờ thời ai ngờ vớ ngay Vũng Thác Lác, làm tiếp một mạch được hơn chục em.

IMG_1644

IMG_1648

Cá Rô thì cũng tương đối

IMG_1646

IMG_1647

Toàn em cỡ này sao không sướng

IMG_1642

Bình quân, 100g một em (5 em đúng 5 lạng)

IMG_1651

Last edited by a moderator: 6/9/12
  18. gatrong_67

Rô Đồng

Thấy có Rô lớn nên tuần này các bác đòi theo hơi đông. Dần, Lễ, Hùng, Sơn (Bạn Hùng) sang từ sớm, vợ chồng cu Danh kéo sang sau, tuy nhiên buổi sáng cá chậm ăn đã làm nản lòng các chiến sĩ.

Vợ chồng cu Danh quay ra câu Hồ ngắm cảnh, rồi đến cu Sơn, bác Lễ lần lượt lên đường, cuối cùng chỉ còn lại Dần và Hùng râu bám trụ đến 5h chiêu.

Chú Hùng chưa biết vắt trứng kiến nên chỉ có bây nhiêu

IMG_1658

Em thì làm được gần 3kg, đổ ra cho chú Hùng điểm danh.

IMG_1660

Cá vẫn lớn

IMG_1656

IMG_1661

Đợi thời tiết nắng to vài hôm xuống làm mẻ nữa.

19. kayru

kayru Thành viên mới

Chiều hôm nay câu tiền trạm ở cầu Long Khê, Gò Đen. Mùa này cá trê an dữ quá. Mồi trùng mũ và trứng kiến. Mấy hôm trước, có chú chiến hữu nói khúc này câu được cá Tra nên len men đi thử, kết quả cũng ngon. Dân câu dưới này nói câu cá Tra bằng mồi cơm với cám thì ngon. Chiến hữu thì câu dính cá Tra bằng chuối. Lần sau đi sẽ đánh thử.
    Đánh giá điểm câu: 8/10.
    Địa điểm: Bờ: thoáng, không vướng khi câu giật. Có đồng ruộng để quay cá lóc.
    Đáy kênh: Gần bờ (khoảng 3 mét cách bờ) sâu từ 0.5 m đến 1m5 (thích hơp câu tay), giữa kênh sâu khoảng 4-6 m.
    Nước: sạch (không bị ô nhiễm), đục (dễ câu).
    Tình hình cá: ăn dữ, soi tim bự (cá lớn), không có cá sặc và lòng tong phá mồi.
    Các loại cá: Thác lác, Trê, Rô, Tra, Lóc, chốt ...
    Dân câu: các chiến hữu địa phương thân thiên, chia sẽ kinh nghiệm câu với nhau, chỉ chỗ có cá cho câu (chỗ mày các cao thủ ngày nào cũng thả mồi chỗ đó, cá ăn quen).
    Hôm nay xuống đến nơi thì đã 2 h chiều, câu đến 5h30 tối quá hết thấy phao nên thu cần về. Kết quả: được 4 con trê, 1 con thác lác, 2 cá rô vừa (mấy con nhõ thả về với mẹ thiên nhiên). Cân cũng được hơn 1 kg. ^^
    Lần sau đi sẽ thử đem chuối câu cá Tra và đem nhái quay cá Lóc.

@Bác Dần, anh Hùng và anh Pezu: khi nào các anh đi câu cá rô cho em đi chung với nha. ^^

Các file đính kèm:

lienht1 thích bài này.
  20. Lạc_Khoái_Ngư_Dân

Lạc_Khoái_Ngư_Dân Thành viên mới

Lâu ngày trở lại Dist 7,vẫn thấy các anh trong CLB vui vẻ yêu đời,mê câu thiệt là vui quá.em lâu nay tuy ít liên hệ các anh và lên 4so9 nhưng vẫn thường xuyên đi câu sông,đồng ruộng,sau đây là các báo cáo hình ảnh của em,đi nhiều nhưng chụp hình ít nên chỉ có vài tấm xem tạm nha mấy anh.

Đầu tiên là chiến tích câu được 1 em cá lóc,thời gian là hồi đầu năm nay,địa điểm là khúc sông sau nhà máy xi măng hà tiên 1,gần trạm thu phí trên xa lộ Hà Nội.em không có cân trọng lượng con cá nhưng đoán nó khoản 0,5k.
    DSC00040 DSC00041 DSC00042 DSC00043
    Tiếp theo là hình ảnh 1 em trê vàng khè em câu được ở khúc sông Trần Xuân Soạn quận 7 nhà mình hồi tháng 5,em cũng không có cân luôn,mọi người xem hình oánh giá cho vui nha:
    DSC00113 DSC00114 DSC00115 DSC00116
    Cuối cùng là một buổi câu trong vườn nhà dưới bên tre,phải lặn lội vì hiện tại là mùa nước nổi nên nước ngập và sình tùm lum luôn,em chỉ chụp được hình khi đã câu xong mang về nhà,mấy em cá nhỏ thì bị làm thịt chiên xù hết rồi.
    DSC00126 DSC00127
    Công nhận cá đồng ăn lúc nào cũng dai,ngon và ngọt hơn bất kỳ con cá nào mua ngoài chợ.thật là thích với cảm giác câu thiên nhiên.