Dist.7 Fishing Club - Câu sông, suối, ao, hồ. | Page 3 | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Dist.7 Fishing Club - Câu sông, suối, ao, hồ.

Thảo luận trong 'Nhóm câu cá quận 7 Tp.HCM' bắt đầu bởi xuan_vinh, 30/9/10.

1. HuyPham

HuyPham Thành viên mới

Thạnh Phú, Bến Tre 23/2/2011 - Bị gió nên chỉ câu trúng 1 con nước lớn, hix hix...

2. gatrong_67

gatrong_67 BCV CLB câu cá 4so9

Một tuần vất vả

Đợt này đi công tác ngoài Bắc 7 ngày thì buồn mất ngày đầu còn vất vả các ngày sau.

Ngày 1 - Ngồi họp đến chiều tối - CHÁN

Ngày 2 - Mấy chú em rủ đi Việt Trì chơi + Câu kéo. Lên đến Việt Trì sông thì cạn, cá thì hết, cá Anh Vũ đến nhà hàng cũng không có mà bán nên không câu được gì. Mấy anh em làm con lợn mán rồi đi Đền Hùng giỗ tổ và xin cho Dist 7 câu đc nhiều cá.

IMG_0348

IMG_0347

IMG_0349

IMG_0351

Ngày 19/09/1954 Bác Hồ đã ngồi chỗ này nói chuyện với Đại Đoàn 316 Quân tiên phong trước khi về tiếp quản Thủ Đô.

Ngày 3 - Quyết tâm phải câu được cá thế là điện cho anh Lộc trên Bắc Giang bố trí đưa vào bản người Thổ câu Trắm, Chép cho đỡ nghiền.

3h sáng đánh xe lên Bắc Giang ăn sáng, gửi xe đi 10km đường rừng bằng xe máy đến chỗ này đây.

IMG_0355

IMG_0357

Cũng may hôm đó trời ấm, ít người câu nên kiếm được kha khá

IMG_0385

IMG_0386

Hên nữa là được bà con thấy bạn Bí thư lên chơi nên giết Ngựa và làm xôi ngũ sắc đãi khách quí. (Cái này em nổ đấy, chắc trên đó ăn thừa còn sót một ít em hưởng sái thôi)

Thịt Ngựa
    IMG_0354

Xôi ngũ sắc
    IMG_0352

Ngày 4 - Người chưa hết đau mà mấy anh em thấy mê câu quá rủ đi Lam Kinh thăm mộ vua Lê Lợi và câu cá luôn, vậy là đi liền.

Lam Kinh - Thanh Hóa
    IMG_0358

IMG_0361

Khu lăng mộ vua Lê Lợi tại Lam Kinh

IMG_0363

IMG_0364

Viếng mộ xong mấy bác thổ địa dẫn ra câu đến chiều cũng chẳng được em nào ngoài một em gọi là CÁ LEO giống cá Trê, cá Ngát nhà mình nhưng dài hơn. Mấy anh em mang vô quán thịt rừng nấu măng, tiện thể làm thêm mấy món đặc sản.

IMG_0374

IMG_0375

Thịt em nó đây
    IMG_0370

Hoẵng sào bắp chuối
    IMG_0365

Heo rừng om lá lốt
    IMG_0368

Ngày 5, ngày 6 - Đi Hải Phòng giao lưu với mấy anh em chiến hữu.

Chưa câu gì đã nhậu
    IMG_0377

Nhậu xong định ra Hòn Dấu câu
    IMG_0382

Bến Nghiêng
    IMG_0383

Anh em ra muộn quá nên cuối cùng hủy ko đi Hòn Dấu nữa câu bên bờ bên này, nguyên đêm không được em nào, mệt quá đắp áo mưa ngủ ngay bờ đá, sáng ra về Hải Phòng lại Lòng lợn, tiết canh.

Ngày 7 - Soạn đồ ra sân bay về TP. Hồ Chí Minh.

3. gatrong_67

Những hình ảnh đầu tiên về chuyến Bông Lau Bến Tre được truyền trực tiếp từ Ba Tri.

111

222

4. HuyPham

HuyPham Thành viên mới

Đừng đi em ơi...:p Thạnh Phú 14, 15/4 nè Vinh :cool:

5. thuyhv

thuyhv PCN CLB câu cá quận 7

Báo cáo cả nhà, tình hình tuần rồi có nhiều Kế hoạch nhưng bị hủy do nhiều lý do như thời tiết, công việc... nên cuối cùng chỉ có Dr Thanh - Mr Thụy - Mr Danh đi xuống Ba Tri test điểm Bông Lau mới.
    Mr Thanh chuyến này rất son, lên cá đầu tiên và lớn nhất chuyến này, nhưng do mùa này ở vùng này Cá ngoài biển đang vào, nên Cá ko to chỉ từ 800 - 1,2kg. Kết quả chuyến này được tổng cộng 13con Bông Lau từ 800g- 1,2kg, kết quả không làm hài lòng cảm giác kéo các của nhóm nhưng giải tỏa được cơn ghiền Bông Lau đang lên của nhóm với hy vọng chuyến sau sẽ ngon lành hơn.

6. thuyhv

Report trực tiếp từ Định An chuyến Bông Lau của Mr Dần và Mr Sanh từ 22 - 23/04/2011
    Tới thời điểm hiện tại sáng 9h ngày 23/04/11 khoản hơn 10con Bông Lau từ 2-3kg, Ku Sanh vừa kéo 2Em lên nên không nghe được ĐT, 2 em Cá hàng 3-4kg lên thế này mà Em nó còn chê bé, thiệt là chịu hết nổi :rolleyes:
    Sanh

Last edited by a moderator: 23/4/11
  7. gatrong_67

Định An 21-22/04/2011

Tuần trước Dần Sanh không theo được mấy bác đi Ba Tri, nhớ Bông Lau quá 02 anh em trốn làm đi Định An từ thứ 6.

Ngày đầu, được mấy em này
    photo(2)

Sau đó trời trở lạnh gió to, suốt đêm không câu đc em nào. Sáng ra kéo câu giăng đc đúng 01 em mẫu giáo buồn quá mấy anh em chuyển điểm sang phía bờ đối diện, may mắn là cá ăn liên tục nên cũng làm đc kha khá. Hên nhất là đc mấy em lớn. Đến 10h sáng gió lớn ghe lắc khó ném câu mấy anh em phải chui vào vàm, ko biết chú Sanh lại nhớ Chín Hùng ở nhà hay thấy đủ cá nên đòi về sớm. Hai anh em thuê xe ôm chạy ra Trà Vinh bắt xe đò về Thành Phố.

Đợt này nước không thuận lợi lắm, nước 20,21 nên lình xình. Đã hẹn với anh Bình cuối tuần này lễ 30/4 sẽ trở lại. Anh em nào đi đc nhớ thông báo để lên kế hoạch và chuẩn bị.

Chú Sanh lần đầu trong đời mang nhiều Bông Lau về nhà
    Sanh

P/S : Đã alo cho Hiếu đi chuyến ngay sau, tình hình cũng tương tự nhưng cá lớn đc ít hơn, chỉ có 01 em 4kg, 01 em 2kg còn lại loanh quanh 01kg tổng cộng 40 em cả to lẫn nhỏ.

8. gatrong_67

Report Bông Lau Thạnh Phú - Bến Tre 30/4 - 01/05 - 2011

Do bận nhiều công việc đột xuất nên cuối cùng chỉ còn Dần Huân và Hưng tham gia. Ba anh em đi 01 ghe (Ghe lớn mới mua của chú Ba, làm chưa xong).

Chuyến này nước đẹp, không gió, ghe lớn nhưng cá không được nhiều, được tổng cộng hơn chục em, chỉ có 7 em cỡ 1kg mang về, số còn lại vào nồi hết. Không phải do cá không có vì ghe bên cạnh (ghe ông Hai 87 tuổi chú ba chở, neo cách 20m) chỉ trong khoảng 03 tiếng từ 01h đến 04h sáng ngày 01/05 họ làm gần 30kg cả cá lớn 3kg, 4kg và cá nhỏ 1kg. Còn ghe Dần thì chỉ đc chục em cá nhỏ và sểnh mất 01 em tương đối (Ái đang vớt thì sứt mép, tuột lưỡi). Đau đầu hơn ghe thứ 3 cũng neo gần đó không đc em Bông lau nào, đc gần 04kg cá Úc.

Chuẩn bị xuống ghe
    IMG_0406
    Mr. Hưng

IMG_0407
    Mr. Huân

Chỉ được cá cỡ này thui các bác ah
    IMG_0409

Theo như kế hoạch Dần và bác Thanh sẽ nói chuyện với chú Ba Cao để giải tỏa những hiểu lầm giữa chú Ba và Mr. Thụy nhưng chuyến này bác Thanh ko đi được nên Dần làm luôn nhân tiện có thùng bia nên câu chuyện cũng cởi mở và kết quả cuối cùng là mọi chuyện đã xong, mọi khúc mắc đã được giải quyết.

Một điều cuối cùng đề nghị anh em lưu ý : Mùa này là mùa nóng nên nếu lấy trùng từ tối hôm trước thì con trùng rất yếu, hôm Dần đi cũng lấy trùng từ trước nên hôm sau xuống Bến Tre trùng bị yếu đứt quá nhiều, đấy cũng là một phần lí do câu đc ít cá, vì trùng đứt kém nhạy hơn do chảy máu hết chất tanh.

Last edited by a moderator: 4/5/11
  9. MrThanh

MrThanh Chủ nhiệm CLB Câu Cá Q.7

Chào mọi người...!
    Số là trưa nay ngồi uống càphê với club 7, Thanh có mua 1 hộp hà để chiều về câu thử ở 1 khúc sông Cần Giuộc, câu tổng cộng 2 giờ, từ 5giờ chiều cho đến 7 giờ tối và đây là kết quả sau khi ra cần được 20 phút.
    Địa điểm câu có đẹp không các pác
    Hình ảnh lên cá ngát 1,2 kg.
    Các pác thấy thế nào...!!!???
    Còn khoảng hơn chục em cá Út nữa nhưng do trời tối wá không chụp hình báo cáo các anh được, hen lần sau..

Last edited by a moderator: 11/5/11
  10. gatrong_67

dsc0003

dsc0005

Thấy các bác có vẻ máu me điểm câu mới, để tránh lạc đường và mất thời gian em xin chỉ các bác như sau :
    Địa điểm này ở ngay dưới chân cầu Rạch Dừa, cứ chạy thẳng Lê Văn Lương là tới. Điểm này có tôm càng xanh, cá ngát, cá út....

Cầu đây
    IMG_0417

Đứng trên cầu nhìn xuống nè
    IMG_0418

Chiều qua mưa gió thế mà các cụ Dist 7 bỏ làm đi câu hàng loạt nè
    IMG_0416

Cá Ngát chiều qua
    IMG_0419

11. thuyhv

:cool:Chính xác là sau buổi OFF Cafe đột xuất lúc 12h trưa 12/05/11, thấy trời mát mẻ nhưng không biết sắp có mưa to, mấy đặc công Dist 7 gồm Mr Dần, Mr ThụyHV, Mr Sanh, Mr 9Hùng triển khai wuýnh ngay điểm của trinh sát Mr Thanh báo cáo hôm trước. 4 Đặc công từ Trần Phú bỏ buổi làm chiều, đua xe về nhà thay đồ lấy súng ống đạn dược chạy xuống láng trại của trinh sát Mr Thanh trong cơn mưa tầm tả. Kết quả diệt vô số cá Út 'khủng khiếp' và hàng thuộc nhiều chú Ngát được 1KG :cool:

12. darkgold

darkgold Thành viên mới

Như kế hoạch hôm nay ngày 14/05 anh em Q.7 ra quân chuyến Định An .
    Sau 5 tiếng rồng rã từ nhà anh Dũng Q.7, anh em đã đến điểm câu. Vài hình ảnh chuyển tiếp . Anh em đón xem trực tiếp .
    Sau 3 h nằm ngủ lơ mơ cũng được 2 em chừng 1.5kg
    Đã vào con nước rồng mạnh, mạnh đến nổi chì 16 cá ăn không ai biết buồn quá kéo lên thay mồi thì có 3 em đã nằm sẵn ở đó làm cả ghe một phe nghiên ngã. sơ kết . Sanh 3 em - Anh Kiệt bạn A. Dần 2 con ,Bác Dần " múm " hiện chỉ có các em từ 1kg , vẫn chưa thấy hàng khủng. Bà con nhớ theo dỏi ...

Và thành quả đã lên 1 em lưng tưng tầm 1kg ..... Sanh cũng kịp lên 1 em 1kg nữa. Tổng cộng đã 7 em nhưng chưa em nào ưng ý.

Ghe anh Đức và anh Sang hiện vẫn còn "múm" và quyết định dời ghe để tìm niềm hạnh phúc mới....

19:52 +> Hiện đã đã ăn dày và rất đều. Bác Dần vừa lên 1 em 3kg hoành tráng ...... Cá nhỏ vẫn lên đều đều
    Ghe anh Đức vẫn "múm" ...
    19:57 => BÁc Dần đã kịp lên thêm 1 con 1.5 kg nữa .... cá ăn rất dày ...

20:05 => Cần của Sanh lên thêm 1 em 2kg ..... Cá lớn đã bắt đầu động thủ ....

20:10 Sanh kéo thêm 1 em 3.5 kg vật vã mõi cả tay.....
    Hiện giờ bác Dần và bác Kiệt đang kéo hai em chưa lên khỏi nước ... thôi em thèm quá ra kéo tiếp đây.....
    20:40 => Cá đã bắt đầu ăn chậm lại, ghe anh Đức vẫn bặc vô âm tính ....

21:25 cá đã ngưng ăn.... Anh Đức cũng kịp kéo lên 1 em 2kg.....

Chuẩn bị bún thịt nướng làm đường câu giăng... hy vọng sáng mai trúng quả đâm.... Ghe bác Dần hiện đã gần 20 con gồm chục em 1kg và các em 2kg - 3.5kg

Kết quả sơ bộ 1 con nước rồng ....

Đang hy vọng con nước lớn sẻ có cá khủng vì ghe dưới con nước khoản 1km đã lên 3 con hàng 5 .... bác Dần ấm ức..

Đêm qua đến nay thêm khoản 4em 2kg và vài em 1kg âm thầm.
    Ghe anh Đức sáng nay đã lên lai rai 2 em tầm 1kg .

Quái , cá ko ăn nước đêm ....

Last edited by a moderator: 15/5/11
  13. gatrong_67

Report Bông Lau Định An - Trà Vinh 14-15/05 - 2011

Phần mở bài và thân bài các cụ đã được xem truyền hình trực tiếp từ Định An, em chỉ xin nêu phần kết luận.

Kết quả là tổng cộng được hơn 50kg, đáng tiếc là 02 đường câu giăng cá không ăn chứ không thì......................

img0471

Được 6 em từ 2,5kg đến 3,5kg, 6em từ 1,5kg đến 2kg còn lại loanh quanh 1kg.

img0482

img0475

Ghe của Đức, Hiệp (Sang) thì quá vất vả, di chuyển 4 lần chung quanh một điểm mà cá không ăn, sáng hôm sau cá bắt đầu ăn thì đến giờ về, tổng cộng được 8 em, em lớn nhất 2kg. (Nhiều khả năng ghe này bị nhóng chì vì chì lớn nhất mang theo là 350g, trong khi đó bên ghe Dần đang câu chì 450g. Lần tới mong các cụ đọc kỹ phần chuẩn bị đồ câu trong bài chốt danh sách nha...). Ghe này mà cũng lên cá dày thì.........................

img0469

img0463700x0

Đóng cá về Thành phố.

img0485

Cuối cùng xin kính mời toàn thể các cụ Dist7 và bạn bè xa gần đúng 5h00 chiều nay 16-05-2011 có mặt tại 635 Lê Văn Lương (Quán ốc anh Dũng) để xơi tạm món đồng quê : lẩu chua cá Bông Lau. nhân tiện có Mr. Sơn Công an Phú Hiệp (Tam Nông) lên chơi. Anh em cố gắng đến đúng giờ vì nhậu xong Sơn phải về Đồng Tháp.

Last edited by a moderator: 16/5/11
  14. gatrong_67

Định An - Mưa buồn

Một chuyến đi không thuận lợi, 4 anh em định đi 02 ghe nhưng đến phút cuối Mr. Kiệt phải vô Bệnh Viện chăm sóc cho cụ thân sinh nên chỉ còn 03 anh em đi 01 ghe của Mr. Bình.

Nước bắt đầu chảy đẹp thì ảnh hưởng của áp thấp cũng bắt đầu, trời mưa lúc to lúc nhỏ từ đó đến khi lên bờ. Cá lớn không chịu ăn chỉ toàn cá nhỏ và bú bình. Di chuyển đến 03 điểm kết quả cũng như nhau, chỉ toàn cá bé. Cả chuyến đi chỉ được 03 em được gọi là Bông lau theo tiêu chí của Dist 7, còn lại thì toàn cá nhỏ và đặc biệt nhiều bú bình (Có lẽ các cháu đi lên TP nhân ngày quốc tế thiếu nhi). Quá nhiều cá nhỏ đến nỗi Mr. Bình còn ngạc nhiên khi cá nhỏ nhiều như vậy ở tháng này.

Hết ngày đầu chỉ được mấy em này

4

Mưa buồn, cá nhỏ may mà có bia và cái này

2
    (Mr. Bình xin cái vỏ chai, mấy anh em giao hẹn phải uống hết mới đc lấy vỏ nên bác ấy cố hay sao mà ngủ quên gần hết con nước ròng đêm).

Lính mới mắc mồi dưới mưa

1

Ngày hôm sau lính mới được thêm 01 em tàm tạm

3

Câu giăng thì chuyến này trúng quả đậm, kéo lên 01 phát được nguyên một đàn 10 em 1kg

6

IMG_0502

1h anh em lên bờ về Thành phố, loay hoay lạc mất tiếng rưỡi từ Định An đi Cổ Chiên.

"Hy vọng bác Dần đi Định An đem về 1-2 con bông lau để ủng hộ buổi tiệc"

Đồng ý luôn, ủng hộ nguyên chỗ cá của đường câu giăng. Vậy là chốt 6h ngày 02 tháng 06 Off tại 635 Lê Văn Lương để gặp mặt anh em mới, xét xử lưu động Mr. Huy Phạm, Mừng cu Vinh vào tròng...... Vinh báo anh Lợi và mời bạn bè, bạn câu của Dist 7 nha.

Các anh em mới cố gắng có mặt để giao lưu, làm quen nha.

15. thuyhv

Report Bông Lau Định An - Trà Vinh 18-19/06/2011
    Kế hoạch ban đầu có thay đổi chút do phu nhân Bác Dần không khỏe nên Bác í phải ở nhà chăm, còn Thụy ban đầu do bận công việc nên không đăng ký chuyến này, nhưng sau những buổi OFF Cafe với Anh/Em đã làm cơn nghiện nỗi lên nên quyết tâm phải đi chuyến này dù phải mang máy tính theo làm.Bác Thanh thì bận thay mặt Club 7 đi tiếp khách, giao lưu với các thành viên CLB khác trên 4so9 ở Vĩnh Hy nên cũng không tham gia được chuyến này. Chuyến này đi chỉ có 8thành viên (PHÁT :) )
    Do mấy ngày trước có tin thời tiết xấu, Anh/Em thấy cũng lo nên tất cả thành viên của chuyến đi đều trang bị mỗi người 1áo phao. 7h sáng thứ 7 bắt đầu khởi hành, Nhóm vẫn ghé quán cũ ở Bến Tre ăn sáng - uống cafe, đến Định An là 12h30, Anh/Em vào Chợ mua thực phẩm xong xuống 3 Ghe chạy thẳng ra Phao 30. Buông câu chưa được bao lâu thì mây đen kéo đen cả trời, mưa gió nổi lên. Do đang nước lớn mà ngược gió nên sóng quá trời, tất cả Anh/Em đều mặc áo Phao vào, ghe cứ thế mà lắc lư. Nhờ chuyến này mà công lực của Bác 9Hùng tăng lên :D
    Bác 9 hết say sóng, ăn uống vô tư
    photo22

photo21

Trời cứ mưa rã rích, nhưng cũng hên là Cá tầm 1kg - 1,5kg vẫn lên đều đều, ngay cả anh Hiền là Mem mới của Bông Lau mà vẫn lên đều tay. Sanh bên ghe kia alo sang cho anh Hiền kêu dời Ghe ra đi, Cá đang ăn dữ lắm, hỏi được mấy Em rồi thì mới lên 2 Em, trong khi Ghe này đã lên 5 Em rồi nên vẫn giữ nguyên vị trí chiến đấu.
    Đến tối thì nước bắt đầu chảy mạnh và cần Anh Hiền dính cá nhưng cần Thụy báo và Thụy kéo lên :eek: thế 1 Em kha khá tầm 2,5 lên ghe. Tiếp đó là ghe bên Anh Kiệt báo, anh Kiệt vừa lên 1 Em 2,7kg, nước chảy mạnh thế mà lên Cá như thế thật là đau cả lưng vì kéo :) Thụy mém mất Cần và máy khi Cá cắn mổ đầu cần 2cái thật mạnh xong bay cần ra trước, hên dính lại cái máy do vướn vào cây gác cần, bật khóa tuột dây ra, đóng khóa lại để đóng Cá thì thôi mất rồi, Em nó đã nhai hết mồi và ra đi.
    Sau đó, do bận việc Gia đình nên Anh Kiệt và Anh Hiền phải quay vào bờ và lái 1 xe về trước, để lại Anh Danh - Anh Đức chiến đấu 1ghe, Thụy 1mình 1ghe. Đến khuya thì nước ròng mạnh, nước chảy như thác đổ cộng thêm mưa và gió nổi lên, thật là thấy sợ nên phải mặc áo phao vào tiếp và ngủ. Tầm khoản 5h sáng thì nước bắt đầu ròng yếu lại, Anh/Em tiếp tục quăng cần và các Em tầm 1,2kg - 1,5kg lên lai rai.

Đến khoản 5h30 thì nước bắt đầu lớn, do ngược gió nên ghe cứ quay ngang mà không xuôi được ghe, gây khó khăn trong việc gác cần - neo chì. Thằng đệ lái ghe Thụy bảo mấy hôm nay nước lớn sáng này Cá lớn sẽ ăn đấy, mới nói xong thì cần mổ mạnh 2cái, mừng thầm chắc Em í rồi, nhưng không phải, chỉ là 1Em hơn 1,5kg thôi. Vừa tháo lưỡi, móc mồi cho cần vừa lên thì cây kia làm 1 phát giống vậy nhõng ben đít cần, phải bay tới chụp cần đóng mạnh 1phát, máy kêu cái réc. Kinh nghiệm mất cá nên vừa quay máy vào vừa đóng thêm 2nhát nữa, do Em nó chạy theo nên cảm giác cá lớn không có cho đến khi vào gần tới be ghe, Em nó ghì xuống đít ghe làm cần cứ cong vòng xuống mà chịu cần, xả thêm Tuabin. Cuối cùng sau 2phát khấu cũng khấu được Em nó lên ghe.

19062011015

Kết quả tổng chuyến đi này cũng khá, chỉ không nhiều cá lớn như chuyến của bác Dần - Ku Sanh, nhưng tổng trọng lượng thì hơn hẳn, tầm khoản hơn 60kg. Các hình ảnh của chuyến vừa rồi

P3
    P6
    photo 4
    photo 3
    P4
    P2

19062011016

Last edited by a moderator: 22/6/11
  16. darkgold

darkgold Thành viên mới

Các bác thấy em giống siu nhân Gao ko hê hê

Last edited by a moderator: 20/6/11
  17. ngando

ngando Thành viên mới

Tiếc quá mùng 10 này có việc bận dưới Đồng Tháp nên không xin đi ké với anh em D.7 được, chúc các bạn câu nhiều cá nhé.

18. thuyhv

Report Định An 09-10/07/11
    Chuyến này lúc mới lên Kế hoạch rất hoành tráng, 11-12 thành viên, đi 2-3 Xe, nhưng cuối cùng do bận công việc, việc gia đình đột xuất nên chỉ còn 5 thành viên là Mr Thanh - Mr Thái - Mr Thụy - Mr Đức - Mr Quân đi chuyến Định An này.
    Chuyến này thời tiết ngày và đêm ngày 09/07 rất đẹp, gió nhẹ, tối trăng sao đầy trời. Nhưng ko hiểu sao xịn bên dưới nổi lên bám đầy dây thẽo, hỏi Chú 3 thì mới biết là do phía ngoài cửa Biển đang động nên thế. Thời tiết rất thuận lợi cho việc "du lịch" chứ ko thuận lợi để câu. Bị gió Nam, nước mặt ko chảy nên ghe cứ xoay ngang suốt 2ngày câu, nhưng nước chân thì chảy nên xịn cứ nổi lên và bám vào thẻo câu - thẻo chì, chiều hôm đó thì sóng nổi lên, theo Chú 3 nói là "Gọc" do bên ngoài cửa Biển đang động, thế là suốt từ lúc xuống ghe đến sáng hôm sau không câu kéo gì được, lần đầu tiên gặp trường hợp thế này, ghe luôn quay ngang.
    Đến sáng hôm sau 2ghe chạy ra thêm phía hướng cửa Biển để neo lại câu, tình hình vẫn không làm hài lòng Anh Em trong nhóm. Chỉ buổi sáng đó mới có Cá lên lai rai khi xịn bớt nổi lên. Tổng cộng buổi sáng đó 2 Ghe chỉ được 10 con từ 800g - 1,2kg với 2con to nhất từ 2 - 2.5kg. Khoản 11h thì thấy giông chuẩn bị nổi lên từ xa nên Chú 3 yêu cầu rút cần chạy vào, vào gần tới thì mưa giông nổi lên quá trời, về tới đầu vàm vô Cảng mà ghe rất khó khăn chạy vào do giông gió. Nhưng cuối cùng 2Ghe cũng cập bến an toàn, nếu vào trễ hơn 15-20phút thì mọi việc sẽ khó khăn hơn nhiều.
    Do mưa gió quá, cũng như số lượng và chất lượng đáng buồn nên ko thể bày Cá ra chụp hình lại.
    @ Vài hình ảnh trong chuyến đi đang chờ Mr Thanh bổ sung sau.
    @ Rút kinh nghiệm, thời gian này nên đi con nước rong để tránh tình trạng nước mặt ko chảy, ghe xoay ngang => không câu được Bông Lau

19. hamduthu

hamduthu Thành viên mới

Thông tin thêm về Láng Chim:
    - Cách TV khoảng 50km.
    - Nếu mướn ghe, thì câu từ cửa biển vào đến phà Láng Chim.
    - Có thể câu bờ được.
    - Ngon nhất có thể là chỗ giao nhau của mấy nhánh sông nhỏ (chỗ có chấm đỏ).
    - Lưu ý là khả năng mất chì khá cao do câu giăng nhiều.
    - Ngay chân cầu đang xây (ngay chỗ phà) có cá ngát khá lớn.

20. gatrong_67

Report Bông Lau Thạnh Phú - Bến Tre 13/8 - 14/08 - 2011

Theo như phân công của BCN DIST7 thì rport chuyến này sẽ do bác Thanh đảm nhiệm vì chuyến này bác ấy câu được cá lớn. Nhưng do bận công việc nên gửi ảnh để Dần làm giúp kẻo anh em đợi lâu.

Theo kế hoạch Bông Lau hàng tháng của DIST7 anh em lại lên đường, đích đến lần này là Thạnh Phú chứ không phải Định An (Thay đổi không khí). Lúc đầu dự kiến khoảng 10 người (Tránh con số 11) nhưng cuối cùng một số anh em không sắp sếp được nên chỉ có 7 anh em Dần, Thanh, Thụy, Quân, Đức, Danh, Thuận (Bến Tre) nhưng sợ đi 7 người là (THẤT) nên Mr. Đức mang thêm một cu em nữa đi chơi vậy là 8 người (PHÁT).

5h sáng anh em tập trung khởi hành từ Bến xe Miền Tây, 7h sáng đến Bến Tre đón thêm Mr. Thuận, cả nhóm ăn sáng, cà phê xong xuôi lên đường đi Thạnh Phú.

Đến nơi anh em dàn đội hình theo đúng kế hoạch.

Đội 1 : Dần, Thanh, Thụy đi ghe của tài công Hình Như Ái.

18

Đội 2 : Các anh em còn lại đi ghe lớn chú Ba mới đầu tư, tài công Vẫn Ái Ân

1

Cả đoàn

17

Ghe mới (Du thuyến câu cá) chú Ba mới đóng

16

Bến đò câu quen thuộc

2

Khi bắt đầu thả câu, nước chảy lình xình cá không ăn. Chú Ba cho biết mấy chuyến gần đây đều THẤT và hiện tại từ hôm qua đến giờ 2 ghe đang câu mỗi ghe cũng chỉ được có 01 em duy nhất. Mấy anh em tuy không ai nói gì nhưng nhìn vẻ mặt căng thẳng đầy lo lắng.

Quả thật câu đến quá trưa không thấy gì, anh em ăn trưa lấy sức để chiều chiến đấu tiếp, lúc này Dần vẫn chưa ra cần, thấy anh em câu mãi không được cá nên phải ra cần để mở hàng. Mới ra cần được một lúc đã làm ngay một em khoảng 600gram. Tinh thần anh em lên hẳn nào sửa mồi, nào ra thêm cần, không khí nhộn nhịp hẳn lên, đầu ghe cuối ghe í a í ới.

Theo đánh giá của cá nhân Dần thì Thạnh Phú cá không nhiều như Định An chỉ được cái đi lại thuận tiện và gần hơn được nửa đường. Chuyến này tổng cộng anh em kéo được hơn 20kg cả to lẫn nhỏ.

6

Đội 1 và tài công Hình Như Ái

4

Đội 2 và tài công Vẫn Ái Ân

5

Các thành viên và niềm vui câu kéo

3

Đôi bạn cùng tiến

7

Chuyến này Sư phụ Đức đã bắt đầu chán đệ tử Quân, chắc sẽ trục xuất sư môn vì lý do đi với sư phụ nhiều chuyến rồi vẫn chưa biết làm thẻo, cái gì cũng để sư phụ lo.

Mr. Thụy đi với hai lão già Dần và Thanh vẫn bị át vía không lên được cá to, chuyến này được 3 em dưới 1kg, còn em kha khá gần 02kg thì vào vợt rồi vẫn mất.

Mr. Thuận đi với anh em DIST7 lần đầu lên cá lia chia trong đó có 02 em hơn 2kg.

Chuyến này là chuyến thất bại của Dần ngoài em mở hàng ra chẳng được thêm em nào.

Bác Thanh thì chuyến này cá cắn đúng 01 lần được luôn em 5,3kg may nhờ vướng cục chì của Dần nên cá tự đóng không bị sảy như con lớn ngày xưa.

15

13

Tài công Hình Như Ái đang làm thịt em nó nấu canh chua

9

Anh em thơm lây

14

Cu Thụy

10

Đã không lên cá lớn mà kỹ thuật chụp ảnh với cá lớn cũng thiếu sau khi Dần hướng dẫn tận tình qua hình ảnh cụ thể sau :

12

Lần chụp lại có nhiều tiến bộ

11

Chân dung người giữ huy chương bạc (5,35kg), Con lớn nhất mà DIST7 câu được là 5,5kg của Dần vẫn chưa bị phá (Cũng trên chuyến câu có Dần, Thanh, Thụy. Có lẽ 03 anh em đi chung sẽ bắt được cá lớn nhưng chỉ tội Mr. Thụy đi với 02 anh Dần và Thanh thì lại không lên cá lớn thậm chí còn bị móm)

8

13h chiều hôm sau anh em thu cần về nhà chú Ba làm 02 thùng bia nhậu nhân dịp nhà chú Ba có đám giỗ rồi lên đường về TP. HCM kết thúc chuyến Bông Lau của tháng 8. Giữa tháng 9 thì 7 anh em sẽ đi Côn Đảo, ở nhà còn lại một số anh em cố gắng tổ chức Chuyến Bông Lau định kỳ tháng 9 nha.

Last edited by a moderator: 15/8/11