em xin hỏi các anh một số câu hỏi.Mong các anh giúp đỡ... | Câu lạc bộ câu cá 4so9

em xin hỏi các anh một số câu hỏi.Mong các anh giúp đỡ...

Thảo luận trong 'CLB câu cá Huế' bắt đầu bởi Tranduc, 14/6/13.

1. Tranduc

Tranduc Thành viên mới

em ở Huế,cũng mới tập câu gần đây thôi,kinh nghiệm thì chưa có.Các anh ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp em cách câu cá chép và cá rô phi ở sông với.nước chảy nhẹ,cá rất nhiều và có cá to,>10kg cũng có.Em đã thử dùng cách câu lăngxê là mồi sắn nghiền và mè như các anh câu ở sông Hương và sông An cựu nhưng không xi nhê gì cả.Mong có ai nhiều kinh nghiệm giúp đỡ cho em 1 bài mồi đơn giản và hiệu quả để câu cá chép.Em biết ở Huế có nhiều "LÃO" trong việc câu cá nhưng ít chia sẽ.Em ở ALưới nên chắc không sao nhỉ.:)).Mong tin các anh.....
    Nếu có thể thì cho em biết cách chọn địa điểm, độ sâu của nước,thời gian câu và những điều chú ý khi câu luôn thì tốt.Em cảm ơn..

2. mecauca123

mecauca123 Thành viên mới

Mình ở Quảng Nam, mình xin góp ý một vài điều để bạn câu được rô phi và chép. Mình thường dùng cần tay 4,5m để câu vì cá chép thường ít khi vào gần bờ. Thứ 1 là về mồi nhử: bạn ra tiệm thuốc băc mua 10 ngàn "Đại hồi và Tiểu hổi" về rang cháy lên rồi giã nhỏ, trộn với 1 kg cám gạo giá tầm 7 ngàn về rang cháy vàng lên, trộn chung lại, tới điểm câu bạn trộn với đất và cát nơi câu, rải xuống nhử cá, 3 tiếng xả mồi nhử 1 lần, 1 kg cám và hoa hồi này có thể dùng được 8 lần xả (rất rẻ). Thứ 2 là về mồi câu: nếu chỗ bạn có bán mồi câu Định Đồng Diều màu đỏ hoặc xanh thì dùng trộn, nếu không có thì có thể thay bằng khoai lang luộc hoặc hấp, nướng đều được. Nếu mồi Định Đồng Diều thì dùng 1 goi (tầm 15 ngàn), khoai lang thì nửa kg (tầm 4 ngàn) trộn với các thành phần khác bao gồm 1 hộp sữa chua, 10 viên vitamin B và C (dạng con nhộng tổng hợp, bán đầy ngoài tiệm thuốc tây, giá tầm 4 ngàn), 2 miếng phô mai bò cười (tầm 7 ngàn), bột bánh mì hoặc bánh mì bóp vụn. Tất cả trộn lại rồi đổ sữa dâu hoặc si rô dâu hoặc Sting dâu đều được, trộn bóp cho tới khi vê thành viên câu được là xong rồi đấy. Thứ 3 là địa điểm và thời gian câu: thời gian câu chép thích hợp là đầu buổi sáng sớm, giữa trưa nắng gắt và buổi chiều tà. Cá rô phi thì cũng mạnh nhất buổi sáng và chiều, còn nó ăn cả ngày, không phải lo. Địa điểm thì nếu bạn muốn câu được cả hai loại thì nên chọn nơi có độ sâu nước từ 1,5m đến 3m tối đa, có bùn hoặc rong, thủy sinh, nước chảy nhẹ càng tốt vì ở sông thường là nước chảy, nên chọn nhưng nơi dạng như khúc ruột ngựa, nơi nước xoáy nhẹ thường có chép vào ăn mồi. Ban đầu khi thả mồi nhử thì tầm 5 phút là bọn rô phi vào phá ầm ầm, khi thấy yên ắng thì cẩn thận vò có thể cá chép đã vào, chép thường vào sau và ăn tàn sau khi bọn phi đã phá hoại ổ câu, bạn có thể nhận thấy những đám tăm, bọt nổi tròn trên ổ câu, tăm thường kết tủa vòng tròn chứ không lăn tăn trôi dạt và mau bể như tăm cá diếc.
    Bạn chú ý là mồi câu có thể câu ngay sau khi trộn hoặc ủ kín 1 ngày rồi đem câu hiệu quả sẽ cao hơn. Cá chép rất thích mùi pho mai bò cười, còn rô phi thì thích mùi sữa chua và mùi dâu.
    Mình câu cá từ năm lên 4 cũng thường làm mồi câu như trên thôi chứ chả giấu gì ai, câu cá cứ phải đam mê thì ắt có duyên dính được cá lớn. Cuối cùng chúc bạn câu được cá, nhớ là có cá thì chụp hình cho anh em coi nhé. :D

Long Vinh, noiniemdamme2 and Huyhcc like this.
  3. Tranduc

Tranduc Thành viên mới

Cám ơn a nhjeu nhe.a gjup dc e nhjeu lam do.de? Khj nao em thu? M0j kieu do xem.a co cau cá thác lác k a.neu co thj em cung can moj ca thác lác,mồj dễ kiem dc ấy a ạ,vj e thấy trên mạng lung tung wa,va cách nhử,thờj gjan,độ sâu. . . .làm phiền a nhe

4. Tranduc

Tranduc Thành viên mới

Mà ở chỗ em khong co tiệm thuốc bắc.mình thay đại hồi và tiểu hổi bằng thứ gì khác dc k a?

5. dangvanphuoc

dangvanphuoc Thành viên gắn bó

Như cách làm mồi câu chép và rô phi của Bác mecauca là bạn có thể đánh vô tư rồi.
    riêng cá thát lát thì câu bằng con mày mày,là ấu trùng chuồn chuồn,hoặc câu bằng nhộng ong ,con non đã có chân hiệu quả hơn. Ở miền Nam người ta còn dùng con dế còn sống để câu thát lát cũng nhạy lắm .
    Còn nơi bạn ở không có hiệu thuốc Bắc ,mua không có hoa hồi làm mồi nhử thì gia tăng mè rang hoặc mua gói ngũ vị hương thay tạm cũng được !

Góp ý :Bạn lên diễn đàn ,viết bằng ngôn ngữ tiếng Việt, tránh dùng kiểu viết của CHAT,vì diễn đàn có nhiều người lớn tuổi việc đọc ,hiểu hơi khó và...thiếu sự tôn trọng người cao tuổi !!!
    Chúc Bạn may mắn . Thân ái !
    Phước TP Huế .

6. Tranduc

Tranduc Thành viên mới

Cảm ơn a phước vì lời góp ý.e cũng biết nhưng tại lúc nào online bằng điện thoại thì không có dấu nên không viết đúng chính tả được.mong mọi người thông cảm.^^.

7. satthuvedem

satthuvedem Thành viên mới

màu mè quá đi ! cá chép tầm khi trời có mưa giông là cá bắt đầu có trứng ! mùa này nó bắt buộc phải đi ăn để có sức mà giao phối rồi đến mùa lụt nó đẻ ! tầm tháng 5 --> cuối tháng 8 ! sắn hấp bóp ra nhồi mè loại bóc vỏ rồi ấy ! đừng mua mè có vỏ không thơm tẹo lào ! bới thêm một bì cám gạo rang + một củ khoai ( luộc hay nướng gì tùy bạn ) để điều chỉnh cục mồi ! khi nó ướt quá hoặc mồi bị dai quá !
    đến mùa nó ăn thì câu ban đêm ấy ! ngày nó biếng lắm :v tốt nhất vẫn là câu 2 cần tay + phao đèn vào đêm ! trời mát mà cần tay dìu cá chạy mới có độ phê cơ bản :D ! còn ai mà tàn sát quá thì cứ kéo bạn bè đi làm một dãy cần mày câu lanxe ! cỡ chục cần là đẹp ! mình xin hết :D

8. satthuvedem

satthuvedem Thành viên mới

Còn riêng vụ rô phi thì ! cứ câu chỗ cạn với có cống chảy ra ! một là vào sáng sớm 2 là vào tầm 5 h chiều trỡ đi nó mới ăn dày ! mà loại này bà điên lắm ! có hôm ăn hôm nghỉ ! khi nó ăn giật cả oai cũng vui ! mà khi nó biếng thì 1 2 con nhìn cá lội mà ức chế :)) ! mồi câu truyền thống ko bao giờ lỗi thời : trùn dất , trung mũ , trùn cát , trùn đỏ ! mồi càng dài càng ngo ngoe nó càng khoái :))

9. magialap

magialap Thành viên mới

hôm nọ em đi câu cá mà cá gặp mồi của em là nó chạy là saooo... các bác giúp em... hay là cá nó ăn chay rồi :((

10. ducvan123

ducvan123 Thành viên mới

@magialap : bạn ơi! bạn có thể nói rõ la bạn dùng bài mồi nào? Ca' gì? Và bạn đánh ở địa điểm nào ( tự nhiên hay hồ dịch vụ) ?....vì cá ko ăn mồi thì có nhiều nguyên nhân khác nữa....bạn nói rõ thì ae trên này mới giúp bạn dc....
    thân