Ký sự câu tôm càng trên cả tuyệt vời !!! | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Ký sự câu tôm càng trên cả tuyệt vời !!!

Thảo luận trong 'Ký sự' bắt đầu bởi thichcaLoc, 30/7/08.

1. thichcaLoc

thichcaLoc Thành viên mới

Chào bạn Hưng,

Cám ơn bạn vì đọc bài viết này làm tôi nhớ lại một thời đi câu tôm của mình!

Tuy nhiên tôi xin bổ sung một điểm nhỏ để bạn đọc không bị nhầm lẫn giữa trùng nước và con hà.

Trùng nước là loại có thể đào ở những nơi có cát bên dưới và một ít sình bùn trên mặt. Mếu dùng tay dào thì thường có thể xắn xuống dưới cát với độ sâu khoảng bằng bàn tay hoặc sâu hơn một ít ở những chỗ có phân trùn đùn lên mặt sình có nước ngang ngang mặt sình, thì chúng ta sẽ có được trùn nước ngay. Hình dáng con trùn nước là dầu tròn, mình vuông và rất dễ đứt. Nếu đào được nhiều thì ta không cần cho sình hay cát vào để giữ cho trùn sống mà chỉ cần cho một tí nước vào ngập mình chúng la trùn sống được.

Còn mồi hà là đào ở những khu vực sình lún ngang gối ở ven sông (nhưng không phải ở đâu cũng c&oacute[​IMG]. Hà màu xanh thì thường câu tôm nhay hơn hà đỏ vì nó mềm hơn hà đỏ. H2 xanh dài và to như con rết (ít chân hơn rết một chút)

Thân mến

Hiếu

2. NguyenThanhPhu

NguyenThanhPhu Thành viên mới

Cám ơn bạn Hưng đã post bài viết bổ ích , nhưng làm sao để mình tin link bạn post không bị virus hay trojan đây ?

3. ngnvhung

ngnvhung Thành viên mới

anh Phú co tin vào Chuá không ? hay tin vào Phật, Thánh Ala... ?. Nếu tin thì hãy cầu nguyện đi. Vì sự thật là tôi xin đảm bảo không Cố tình truyền bá virus. Nếu có thì tui cũng " dính chưỡng" ..... trước cả anh [​IMG]. Còn bài viết đó thì bảo đảm là hay bá phát.

hic hic !! tui đã post lời xin đuợc coppy link bài viết này sang 4so9, đồng thời mời tác giả Thuong Si Mai sang bên mình giao lưu. Nhưng bị Mod bên đó del bài cuả tui rồi. Chắc tại họ muốn giữ " nhân tài" . Ông Thuong Si Mai này viết đuợc lắm.

Hưng

4. HoangCam

HoangCam Thành viên mới

Hi all.

Đã xem bài viết cũa T.S.Mai. Theo cãm nhận cũa mình thì bài viết rất hay, lời văn mộc mạc, lối kể chuyện được dẩn dắt theo những xúc cãm riêng cũa tác giả, mạch truyện đều đặn theo chuỗi tháng năm hồi ức cũa tác giả, nhưng nội dung vẫn thiết thực cho những ai thích câu Tôm nói riêng và đam mê câu kéo nói chung. Xin cãm ơn T.S.Mai và cãm ơn bạn Việt Hưng đã giới thiệu những bài viết hay cho cộng đồng câu kéo.

Hoàng Cầm

5. wangfa1977

wangfa1977 Thành viên mới

Cám ơn bạn Hưng về link này thật nhiều !

Đọc bài viết này làm mình nhớ quê , nhớ tuổi thơ yên bình bên bờ sông Cái Bé....Nhớ lắm !!! Nhớ lắm !!!

Cảm Ơn nhé tác giả Thuong Si Mai !

Thân ,

Vương Thuận Phát

6. sonbanmai

sonbanmai Thành viên mới

Đã kiểm tra, xin xác nhận là không có virus . ngoài bài viết về câu tôm càng còn một số bài viết khác rất hay. Cảm ơn tác giả và người đưa tin
    [FONT=arial,helvetica,sans-serif][/FONT]

7. ngnvhung

ngnvhung Thành viên mới

Kính thưa bà con.

Vì đây là bài viết chôm chỉa từ diễn đàn khác, chưa xin đuợc phép tác giả. Vì vậy nên Hưng tui chỉ dám trích phần đầu để quảng cáo và mời mọi người bấm vô link bên dưới để xem tiếp. Hơn nữa bài viết dài lắm ( hơn 40 trang A4 lận) và......... còn dài nưã.

xin mời click vô đây

Hoặc copy link này: http://tvvn.org/f113/ca-u-ta-m-ca-ng-xanh-ca-ng-ae-12824/

Cùng tất cả các bạn, mê câu, mê săn,

Lần đầu tiên đi "đậu phọng" vào khu vui chơi thanh nhã này, Mai tui thây, ngứa tay ngứa miệng muốn nói vài câu chung vui cùng tất cả ! Xin các bạn cho Mai i-tờ-rít tui ba hoa một tí, và Mai tui xin hứa, chỉ một tí thôi!

Nói đến câu, và săn, thì thật không có thú nào bằng như các bạn đã biết, nó vừa là trò chơi thanh nhã mà lại vừa có đồ để nhâm nhi sau đó cùng bạn bè chiến hữu, vợ con! Nhưng xin xác định đây là đi câu cá câu tôm, săn chim săn nai, thiệt chứ chớ hiểu làm là đi săn cái loại chim kia, cá kia, mà làm sai hẳn câu chuyện nhá! Thật ra, thì cũng có vài anh, cùng bấn quá, không còn cách nào hơn đành nói dối vợ là đi câu, . chiều về cũng mang chiến lợi phẩm về cho vợ cho con nhưng thực ra anh ta đi câu cái kia kìa để đến lúc vỡ lở ra thì anh đã có chiến lợi phẩm thứ thiệt!

Hạ hồi nói chuyện đi săn, ở đây Mai tui chỉ nói chuyện câu tôm, câu thứ tôm càng xanh càng đỏ tại Việt Nam mình, chứ không phải câu loại tôm càng ở Mỹ như trên tiểu bang gì gì đó miền Đông bắc!

Tôm càng ở VN có hai loại rõ rệt, Tôm càng xanh và Tôm càng lửa! Tôm càng xanh màu xanh, còn tôm càng lửa màu đỏ tím gần như màu mu con cua rốc ở đồng! Cả hai loại này thường sống ở nước ngọt và nước ngang ! Con nhỏ thường là bằng đầu ngón tay, và con lớn to cỡ cườm tay với càng dài khoảng 30 tới 40 cm , và khi đã lớn cỡ đó, tôm thường cân nặng khoảng trên dưới nửa ký!

Khoảng thời gian sau 75, mỗi lần đi câu loại tôm này, nếu coi ngày kỹ càng cho đúng con nước (thủy triều, đây là điều kiện để câu được nhiều hay ít, vì tôm chỉ ăn lúc thủy triều đứng yên hoặc chảy chậm), chiều về cũng có được hai ba ký là chuyện thường, nhưng lại cần phải biết nơi, biết chốn, biết mồi, . biết cách câu nữa!

Có hai phương cách câu tôm càng:

1/ Câu bằng cần câu có lưỡi

2/ Câu bằng cần câu không có lưỡi

Tôm càng, thích nhất là trùng nước (còn gọi là hà) vì hà rất tanh tưởi, nhưng vì trùng nước thịt mềm nên rất dễ bị mất mồi vì lòng tong hay bống chúng rỉa khi lưỡi để câu tôm loại Pro, "chuyên nghiệp" lại không có ngạnh nên dễ xút ra khỏi lưỡi ! Sau hà , mồi để câu tôm càng là tép đồng hay tép con! Dùng tép đồng hay tép con thì khó mất mồi hơn, . chậm ăn hơn, có lẽ vì mùi ít tanh hơn hà, nhưng thường là câu được tôm càng lớn!Vào những ngày tháng nắng của miền Nam, ruộng đìa đều đã cạn nước hoặc khô nên hà đâm ra hiếm, những chỗ bán loai mồi này thường giá gấp đôi mà lon lại vơi, mà mỗi ngày đi câu, một người ít nhất năm bẩy lon là thường ! Những nơi có cá lòng tong, bống chúng rỉa thì năm bẩy lon cũng không đủ! Để có thể giải quyết được vấn đề mồi câu, chúng ta có thể dùng tép đồng hoặc giun đất xen kẽ, vì câu tôm thường là câu hai ba cần một lúc chứ không phải chỉ một cần! Một cần mồi tép ta đưa cho Khương Tử Nha ngâm chờ thời, một cần mồi giun, cũng chờ thời và còn lại cần kia xài hà, thì vui vẻ cả làng, mà lại đỡ phải mắc mồi liên tục! Ngoài tép, giun đất và hà, tôi không biết có còn thứ mồi nào khác nữa không, chứ trong nhiều năm câu tôm tôi chưa hề câu bằng mồi khác, và những dân câu thổ địa họ chỉ xài ba thứ trên mà không xài bất cứ một thứ mồi nào khác thì không hiểu tại sao!

Đó là mồi, tiếp đến là lưỡi câu, chì, và dây!

....

( còn tiếp)

8. phongvitek

phongvitek Thành viên mới

link chết rồi bạn ơi không xem được

9. hưnglamborg

hưnglamborg Thành viên mới

mình củng ghiền câu tôm càng xanh.mình ở hội an quảng nam nhưng ko biết ở ngoài mình có tôm càng xanh để câu không nữa.hic