Tản mạn về câu cá kình | Câu lạc bộ câu cá 4so9

Tản mạn về câu cá kình

Thảo luận trong 'CLB câu cá Huế' bắt đầu bởi Huyhcc, 3/5/13.

1. Huyhcc

Huyhcc Thành viên tích cực

CÂU CÁ KÌNH THUẬN AN
    Các bạn thân mến! Bản thân tôi là một người đam mê câu kéo từ lâu, là một “kẻ trời đày” như mọi người thường gọi trên “diễn đàn 4so9” tâm đắc với tiêu chí “Câu để vui đời”. Là một thành viên của CLB câu cá Huế, tôi cũng mong muốn đóng góp cho CLB ngày càng phát triển hơn, muốn giao lưu học hỏi và trao đổi kinh nghiệm về những vấn đề liên quan đến câu cá cũng như cuộc sống hàng ngày… Tuy nhiên dạo này thấy anh em CLB câu cá Huế ít có bài quá nên mạo muội mấy dòng chia xẻ niềm đam mê câu kéo của mình. Đây cũng là những hiểu biết của bản thân, chắc chắn còn nhiều thiếu sót và rất mong muốn sự đóng góp ý kiến của tất cả các anh em trên diễn đàn.

Cá Kình - Chắc các bạn đã biết nhiều về nó. Người Huế thường gọi là cá Kình, người Quảng Trị gọi là cá Dìa ne, người Đà nẵng thì gọi là cá Giò... Thôi mặc kệ, tên gì cũng được nhưng những ai đã từng câu cá Kình đều cảm thấy cảm giác rất thú vị. Chú cá nước lợ nho nhỏ thịt ngon, háu ăn và cảm giác phê đầu cần mỗi khi dính phải lưỡi câu.
    Cá Kình thường đẻ ở biển vào tháng Giêng, tháng hai. Sau khi nở chúng theo nhau vào các cửa sông để sống. Lúc này cá nhỏ người Huế gọi là cá Rò. Đây là giai đoạn người dân đánh bắt nhiều để thả hồ nuôi và để làm mắm. Mắm Rò là một đặc sản nổi tiếng ở Huế khi ăn với thịt heo ba chỉ và dưa giá chua. Thường khoảng tháng 5 âm lịch (ăn Mùng 5 tháng 5 xong) thì ca Kình to khoảng 2 – 3 ngón tay và bắt đầu câu được. Tuỳ theo mỗi năm cá có thể vào sớm hoặc muộn và ở lại tuỳ theo thời tiết. Nếu có lụt Tiểu mãn sớm hoặc tháng bảy “nước nhảy lên bờ” thì cá sẽ lại theo nhau ra biển. Cuối mùa cá nhiều con có thể lớn 100g, thậm chí có con 150gr. Cá này khi trúng câu thì cảm giác trên cả tuyệt vời các bạn ạ!

Hình ảnh0124

Cá Kình thường câu bằng lưỡi câu chùm, ở Huế người ta hay câu bằng rường 4 hoặc rường 6 tuỳ theo sở thích. Cuối mùa, khi cá lớn người ta có thể câu bằng lưỡi đơn, thẻo 2 lưỡi. Dây câu kích thước khoảng 0.12mm – 0,20mm. Mồi câu đơn giản chỉ là cơm nghiền hoặc bột mỳ trộn mắm ruốc. Với mồi câu này các bạn có thể chuẩn bị đơn giản và lúc nào cũng có thể tranh thủ đi cấu nếu rảnh rỗi. Chỉ cần cách đáy khoảng 10-20cm là cá tha hồ cắn câu. Cá từng bầy châu đến, chiếc phao cứ lút mãi…lút mãi.
    Bản thân tôi rất mê câu loại cá này. Mỗi con cá là một niềm vui và …

Hình ảnh0130 một ngày đầy ắp niềm vui

Hình ảnh0131
    Giỏ cá này bản thân tôi phải tốn cho nó 2 lon gạo, nửa ký bột mỳ và 1 chai dầu gió thứ thiệt

Với các loại cá nước lợ như cá Kình, Dìa, Nâu cá bạn nên cẩn thận đừng để bị chích. Các chiếc kỳ trên lưng của nó rất bén và nhớt trên lưng độc không kém gì bị sâu róm. Nếu không tin các bạn cứ thử rồi biết…
    Các bạn đừng coi thường chỉ có cá nhỏ thôi nhé. Cá nước lợ có rất nhiều loại cũng chịu ăn mồi này như cá Đối, cá Dìa, cá Nâu… một số loài khác như Hồng, Mú, Chẽm… thì thường thích mồi sống như tôm, cá con thì nó chẳng thèm quan tâm đế cục cơm chẳng có mùi vị gì. Thỉnh thoảng tốt nước bọn cá lớn lại vào phá mồi tranh ăn với cá nhỏ. Lúc này bản lĩnh dân câu mới thể hiện. Với loại dây mảnh mai với chiếc lưỡi thanh thanh khi chiến đấu với bọn phá mồi này thật không cân sức chút nào. Rất nhiều cần thù nhóm câu cá Thuận An - Huế chỉ kịp “Ôi chao” kèm theo một tiếng “Toác “ khô khốc. Có lúc “Nó” cũng chạy lên trình diện một vòng rồi vẫy tay chào trong sự tiếc nuối của “kẻ trời đày”. Dù sao cũng tự an ủi mình “Cá sẩy là cá lớn” và cũng còn được “cong câu” hơn mấy lão kia.

Hình ảnh0168
    Hình ảnh0132

cá Đối vào phá mồi của cá Kình. Anh đã bị bắt!

Vào cuối mùa, lượng cá Kình ít dần đi nhưng to hơn. Mỗi ngày được vài chục phát là cũng đã cơn ghiền cho những kẻ sân si. Cá kình nhỏ có thể được chế biến đỗ bánh khoái. Món bánh khoái vô cùng hấp dẫn chỉ có ở làng Chuồn thuộc xã phú An (Phú Vang, Thừa thiên Huế).

Bánh khoái cá Kình (ST) Ảnh ST.​

Cá Kình người ta còn cho là ngon ở chỗ thịt dai, ngọt, bộ lòng có vị đăng đắng trị được chứng mất ngủ như thuốc an thần. Với bát canh Thơm cá Kình trong giữa trưa hè nóng nực thì không thể gì thay thế được... Cá Kình hấp hành là một đặc sản mà các quán nhậu không thể thiếu.

Canh thơm cá Kình (ST)
    Ảnh ST.

Cá Kình có thể câu ở Kè đá, Cảng, trên các con thuyền neo đậu ở cửa sông …Thường các chủ ghe thuyền rất vui vẻ và hiếu khách, tuy nhiên có một vài điều mà các bạn cần lưu ý đi câu cá Kình khi xuống ghe thuyền.
    1. Ngoài việc chào hỏi xã giao chủ ghe, các bạn không nên mang giày dép lên ghe, thuyền. Tốt nhất là để trên bờ hoặc cho vào túi ni lông để ở ba lô.
    2. Tuyệt đối không ngồi, dẫm lên lưới, ngư cụ.
    3. Mồi câu là bột, cơm thường hay dính. Các bạn không nên chùi tay vào thành tàu, ván tàu. Tốt nhất là chuẩn bị 1-2 chiếc khăn (1 khô, 1 ướt) để lau. Trải 1 bao ni lông lót ở chỗ mình ngồi câu để Mồi không rơi vãi.
    4. Trước lúc ra về cần kiểm tra vệ sinh chỗ câu sạch sẽ. Chắc chắn lần sau quay lại bạn sẽ thấy chủ tàu vui vẻ đón tiếp.

Trên đây có vài dòng chia xẻ đối với những bạn muốn về câu cá Kình và cá nước lợ Thuận An. Chúc các bạn câu được nhiều cá !

Last edited by a moderator: 20/5/13
  2. minhnhi

minhnhi Thành viên mới

bài của bác rất hay ,nhưng tiếc không xem đc hình .^^

3. vt.hue

vt.hue Thành viên tích cực

Hè này đệ tử nguyện 1 lòng theo sư phụ về Thuận An bắt cá kình kakaMê món này lắm rồi đấy, mê câu cá kình và cũng mê món cá kình hấp mồng tơi hehe

4. leewanchao80

leewanchao80 Thành viên tích cực

Bai viet rat hay va chi tiet. thank chu thot nhiu.
    E dan Nha Trang chi thich cau ca Kinh size 1kg/4con thoi. Ca Kinh size nay chay moi da.

5. Huyhcc

Cảm ơn Quang nhiều.
    Mình ngày trưóc học ở Viện Passteur Nha trang 3 năm từ 1984 đến 1987. Kỷ niệm Nha Trang ngày nào vẫn còn thật nhiều và khó quên. Ngày đầu vào Nhat Trang mình đã cố gắng tập bơi với ý nghĩ sẽ sang được bên kia hòn Núi (hình như hòn Mun thì phải), tuổi trẻ bồng bột coi trời bằng vung cho đến khi một lần bơi ra đến mấy chiếc tàu giã đang kéo lưới. Lúc vào bị chuột rút hết hồn, vậy là thôi…em yếu, em không dám ra gió nữa.
    Nếu có dịp đi công tác Nha Trang mình sẽ A lô Quang nhé. Hy vọng sẽ được cùng Quang câu cá kình size 4 con 1kg.

6. leewanchao80

leewanchao80 Thành viên tích cực

@Huyhcc: hê hê. Lần đâu tiên đc nghe có người dám bơi ra đảo (Hòn Tre) đấy.
    Lúc e 14 tuổi cũng bơi được rất xa, xa nhất trong những người bơi xa nhất khi tắm biển vào buổi sáng nhưng cũng chỉ đc 1/30 quãng đường từ bờ đến đảo thôi. Bây giờ thì bơi đc 20m cũng là thành tích đáng nể rồi hehe.
    Mà lúc anh bị chuột rút thì làm sao dzô bờ đc, có ai cứu anh ko? Biển Nha Trang hay dìm hàng người địa phương khác đến tắm lắm nhe anh. Biển Nha Trang chỉ êm ái vào mùa hè và mùa xuân thôi. Bơi như anh nguy hiểm lắm lắm.
    Hiện tại biển Nha Trang chẳng còn có Dò size 4 con 1kg đâu. E phải dzô tận Cam Ranh hoặc ra Đầm Môn mới hy vọng có cá to. Thường những con cá Dò lẩn quẩn tại mấy bè nuôi thủy hải sản mới to mập đc.
    e và 1 số bạn câu cũng vừa lập nhóm câu cá Nha Trang (NhaTrang Fishing Group) toàn những thành viên tre tuổi nên cũng thích giao lưu lắm. Nếu dzô Nha Trang anh cứ đt cho e. 0905075008.
    Thân chào!

7. ronal2112

ronal2112 Thành viên mới

Bài viết em thấy rất hay, cả cách câu và cách ăn cá, cũng một loại cá mà có nhiều cách gọi quá.

8. Huyhcc

Lúc nhỏ mình hay đi bơi. Nhà mình ở gần sông Hương. Ngày hai dạo chủ yếu là xuống sông tắm và tập bơi (lúc đó rất ít môn giải trí chỉ có đá bóng và đi bơi ngoài sông). Lần đầu tiên mình bơi qua sông Hương từ bến số 5 Lê lợi qua Bến Me. Bơi đến nơi rồi sợ quá đành ở trần, mặc quần xà lỏn chạy bộ từ bến Me về số 5 Lê Lợi (khoảng 2 km). Sau đó thì ngày nào cũng bơi một vòng qua xong. Riết rồi quen.
    Khi bị chuột rút, cần thiết là bạn phải bình tĩnh, vợi 2 tay nhẹ nhàng, nằm ngữa để mặt lấy không khí, tránh cử động mạnh. Nếu bạn càng vùng vẫy thì cơn đau càng mạnh. Sau vài phút cơn chuột rút sẽ qua. Lúc đó bạn phải nhẹ nhàng thay đổi tư thế bơi tránh chiếc cơ đang mỏi bị chuột rút lại. Cứ bơi từ từ vào bờ.
    Cá Kình to thì mình cũng có câu được ở cảng Cửa Việt. Cá to khoảng 1-2 lạng. cá biệt có con 3 lạng nhưng cũng ít khi gặp. Chỉ là may mắn thôi.
    Lúc nào có dịp ddi Nha Trang mình sẽ A lô cho các bạn. Đt Huy: 0914614091.
    Thân chào!

9. dangvanphuoc

dangvanphuoc Thành viên gắn bó

Nhân tiện nói về cá KÌNH ,Huy giới thiệu món MẮM RÒ Huế luôn !!!
    Một điều mà sau này mình mới biết,đó là :" xão thuật cần thiết để có thể ăn nguyên bộ lòng cá kình"mà không phải móc bỏ ruột như một số nơi khác !!!

10. vt.hue

Cá kình người ta (dân Huế) khoái nhất là bộ lòng (ruột) nó có vị đắng (và ngọt) của mật cá. Như anh Huy đã nói "lòng có vị đăng đắng trị được chứng mất ngủ như thuốc an thần" nên hầu hết người Huế khi ăn cá kình là phải ăn bộ lòng cá. Tuy nhiên trong ngày cá được đánh bắt (hoặc mua từ chợ về) vào thời điểm nào thì có thể ăn được cả bộ lòng ? đó là vào buổi sáng , khi đó ruột cá đang sạch chưa có thức ăn. Nếu đánh bắt vào ban ngày thì nên nhốt 1 đêm để sạch ruột vì vậy mà tôi nói là vào buổi sáng, còn vào buổi chiều thì không ai có thể nhốt từ chiều qua đến chiều nay mới ăn mà họ đã ăn hoặc bán từ sáng (trưa) rồi. Nếu nấu canh cá kình mà không biết thời điểm nào cho cá vào nồi nước canh thì sẽ hỏng ngay, giảm hết 50% vị ngon của nó. Đầu tiên là phải ướp cá từ 20-30 phút như bình thường: mắm, muối, bột ngọt, tiêu, hành. Tôi thì vắt lấy nước thơm (dứa) cho vào phần cá đã ướp chứ không thái nhỏ thơm để ướp chung với cá vì khi đó nước thơm mới thấm được vào thịt cá, thái nhỏ hành lá để sẵn. Sau đó khử dầu, 1 ít ớt bột, cho nước vào vừa đủ, thái cà chua cho vào nồi nước, đợi khi nước vừa sôi, cho cá đã ướp vào nồi canh. Chừng 10 phút là tắt lửa, cho hành lá, ngò đã thái nhỏ vào tô (bát), cái này được gọi là thượng tiêu, hạ hành: có nghĩa là tiêu thì cho vào nồi canh từ khi đang còn trên bếp lửa (thượng), còn hành lá thì cho vào khi đã hạ nồi canh xuống. Sau đó múc canh vào tô (bát) đã làm sẵn và lên mâm, như vậy là các bác đã có được 1 tô canh cá kình thơm phức. Tôi thì khoái nhất bộ lòng cá kình vì loại cá này sống ở vùng nước lợ, chỉ ăn các loại rêu tảo nên rất sạch vị của thịt cá rất thơm và ngọt, tuy nhiên cũng nên ăn vào buổi trưa thì sạch ruột hơn. Các bác cứ rũ tôi đi ăn cá kình đi, bảo đảm tôi sẽ chỉ ăn bộ lòng thôi cò phần thịt các bác cứ xơi, không tin các bác cứ mời tôi 1 chuyến xem sao, kaka.
    Thôi dọt đã kẻo có người ném đá :eek:

11. dangvanphuoc

Cá kình nước lợ (sống trong ô bàu nuôi ) thường ăn rau câu ,câu ,bắt cá phải để nó sống một thời gian cho cá thải phân bẩn,khi làm cá chỉ cần nặn nhẹ ở hậu môn cá là xong.Cá kình nước lợ này nấu lên ,rau câu sẽ chảy và đông lại trở thành cái BÁNH RUỘT mà cá kình biển không có được!!!
    Đó là lý do vì sao cá kình nước lợ Huế ngon !!!

12. Huyhcc

Câu cá Kình thường phải chọn chỗ nào ngồi được lâu vì phải nhốt cá sống cả ngày. Nếu di chuyển khoảng 5- 10 phút cá sẽ nhanh chết. Cá chết thì thường ăn không ngon, ngọt (có thể dùng thùng đá ướp - tuy nhiên cũng không ngon bằng cá nhốt sống cuối ngày đem thịt). Nếu muốn ăn cá Kình có nguyên bộ lòng, các bạn có thể làm như sau:
    Mang theo thêm một giỏ nhỏ. Cá câu từ sáng đến trưa cho vào đó và ngâm dưới nước. Buổi chiều mang về khỏi cần làm ruột. Cá câu từ trưa về chiều về làm ruột bình thường. Hoặc nếu sử dụng giỏ lưới đựng cá loại dài khoảng 2m, phía dưới bạn dùng một sợi dây cột nhốt cá câu được từ sáng đến trưa. Phần cá câu sau này nằm phía trên.

13. thach.fone

thach.fone Thành viên mới

bài viết rất hay.thank tác giả. anh có thể giới thiệu một vài điểm câu cho anh em biết được không? (có hình minh họa càng tốt)

14. dangvanphuoc

@ Thach.fone !HuyHCC ở Huế bạn ơi !

15. Huyhcc

Chào Thạch! Ở Huế Có nhiều điểm để câu cá Kình. Thạch về biển Thuận an. Khu vực cửa sông là nơi tập trung nhiều cá Kình và các loại cá nước lợ khác như Đối, Nâu, Dìa, Hanh (Tráp), Hồng, Vược (Chẽm)…. Có thể câu ở cảng Than hoặc cảng cá Thuận an vào những ngày ít tàu bè. Khi qua cầu Thuận An Thạch có thể câu 2 bên bờ chỗ có tàu thuyền đậu; Chợ Thuận an; bên cạnh các lồng nuôi cá; nơi cung cấp đá, nước cho tàu thuyền như “Ngọc Bích”, “Diễn Manh”, cây xăng dầu Anh Cát… ra đến tận cửa biển Thuận an. Bên kia các bạn có thể về Hải Dương ở đó có nhiều lồng bè nuôi cá và là điểm tập trung nhiều loại cá. Đi xa hơn bạn có thể về Cửa Tư Hiền, cảng Chân Mây. Thường khoảng tháng 5 âm lịch là cá Kình đã to và có thể câu được.
    Lưu ý: Cá Kình thường ăn lưng chừng nước. Nói chung các bãi câu lạ các bạn phải câu hở khoảng 20 cm trở lên là tốt nhất. Thường dưới đáy có rất nhiều chướng ngại vật như lưới, lừ, bao bì, quần áo… sẵn sàng tóm lấy lưỡi câu vào bất cứ lúc nào. Cách khắc phục là làm theo một bộ Rường 4 bằng thép B40, đốc dài. Cột vào một sợi dây dù khoảng 20 m. Khi gặp các chưóng ngại vật các bạn có thể dùng nó làm quyền trợ giúp để lôi các chướng ngại vật lên. Bạn nào có gan thì lặn xuống gỡ là nhanh nhất.

16. vt.hue

Sư phụ ơi ! em nhốt từ sáng tới chiều về mà ruột vẫn đầy bùn. Chịu, không thể không làm ruột được, nếu câu từ sáng sớm họa may là ruột đang còn sạch. Nếu quen được chổ nào đó nhốt 1 đêm thì sáng mai mới sạch ruột được, nhưng khi đó không tới phiên mình kakaka
    Dạo này kình cũng khá rồi có con = 2,5 ngón chạy tê cái đọt cần, phê như con tê tê, chắc đợi đến tháng 5 thì từ sáng đến chiều được chừng vài con :rolleyes:

17. bethichcau

bethichcau Thành viên mới

ban bo can cau cu

minh can ban 2 cay can va mot may cau.tat ca la hang malaysia.va nhiu thu khac.gia 1trieu. ai xem hang thi alo cho minh.sdt 0933413738 Tai.nha gan dam sen nha.
    admin oi may e go dau khong duoc,thong cam cho e nha.

18. tminh10

tminh10 Thành viên mới

Mình ở Quảng Ngãi, thường câu Kình ở cảng Sa Kỳ. Theo mình thì câu rường rất hiệu quả nhưng ít sướng bằng câu tay lưỡi đơn.

19. hungqnbd

hungqnbd Thành viên mới

Mình dân Qui Nhơn Bình Định, đi câu thì cá Kình hay còn gọi là cá Dò được cũng nhiều, thường size 3 đến 4 ngón. cá biệt có những con gần cả kg, nhưng chỗ mình chưa bao giờ có ai ăn cá kình mà để bộ lòng lại cả vì cá kình là loài ăn tạp, nó ăn cả những thứ mà mình không tiện nói. Đã nhiều khi câu được cá rất lớn, bộ lòng mỡ màng lắm nhưng kèm theo là cái loài ký sinh lúc nhúc thấy mà rùng mình. Khi làm thịt cá kình chỉ cần cắt xéo đầu moi hết ruột ra là xong, cẩn thận có thể cắt kỳ lưng nhưng đừng cắt bỏ đuôi cá, nồi canh sẽ thơm mà không còn tí mùi tanh nào, làm sạch sẽ cá tanh lắm.

20. Huyhcc

Chào các bạn!
    Quy Nhơn có quá nhiều bãi để câu cá Kình và các loại cá khác, đó là nơi mơ đến của nhiều cần thủ bạn ạ. Riêng cá Kình bạn câu tại các Cảng Quy nhơn chủ yếu là cá kình ở biển (Kình biển). Loại này thường nhiều (câu mệt nghỉ) nhưng mình dài hơn cá kình nước lợ, thịt ít ngon, không chắc và thường hay có giun sán. Cá kình sống trong cửa sông, đầm phá nước lợ thường nhỏ hơn nhưng mình tròn hơn, thịt dày và vị thơm ngon. Thỉnh thoảng cuối mùa cũng hay gặp cá có nhiễm giun sán, không sao, nếu bạn câu lên thấy con nào mình dài, ốm hoặc 2 mắt lồi lên thì tốt nhất là thả xuống lại. Nói chung các loại cá đa phần đều ăn tạp tất cả các loại … có trong nước. kể cả Heo, Chó … trên cạn cũng ăn tạp và thịt cũng ngon đấy chứ!
    Thân chào!